หัวข้อ: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย

หนุ่มมะพร้าวห้าว
    Guest

ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย

คนเล่นพิณเก่ง

หมายถึงคนเล่นได้เร็วหรือเล่นได้หลากหลาย หรือ ยังไง

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย

อืม....
    ถ้าความหมายของคำว่าคนเล่นพิณเก่ง ถ้าจะพูดเอาจริงๆแล้ว ก็อาจจะมีความหมายอย่างที่ท่านเข้าใจนั่นแหละครับ คือต้องเล่นให้ถูกต้องเละชำนาญ(ไม่ผิดพลาด หรือผิดน้อยที่สุด) และมีความรู้ที่จะสามารถประยุกต์ คิดสร้างสรรค์ลายใหม่ๆได้ ส่วนการเล่นพิณได้เร็วนั้นผมคิดว่าไม่ถือว่าเป็นคนเก่งเสมอไป เพราะลายช้าๆที่ยากๆก็มี ซึ่งคนที่เล่นได้เร็วนั้นอาจจะเล่นไม่ได้ ก็เป็นได้..
    สรุปแล้ว คนที่เล่นเก่งนั้นจะต้องสามารถเล่นได้หลากหลาย สามารถเล่นได้ทุกแนว มีความชำนาญ และมีความสามารถที่จะประยุกต์ดัดแปลงหรือคิดค้น ลายเพลงใหม่ๆขึ้นมาได้
    ถ้าหากเราสามารถทำได้ดังที่กล่าวมานะครับ ไม่ใช่เก่งอย่างเดียว ผมถือว่าเป็นระดับปรมจารย์เลย

อ้างอิง... อาจารย์ มือพิณสายฟ้า
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

boomskr007@thaimail.com
    Guest

Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง คืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย

ทำยังไงให้นิ้วถนัด และดีดเร็วได้ และจะฝึกเพลงเร็ว เช่น ลำเพลินเราจะดีดยังไงครับ ผุได๋เก่งกะซอยบอกผมเเนเด้อ หรือ อาจารย์ มือพิณสายฟ้า
    ช่อยบอกผมเเนครับ จักเป็นหยังดีตไปมาซึซึ นิ้วกะโป Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง คืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง คืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :D :D :D :D :D Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง คืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :) Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง คืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :-*

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย

Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boomskr007
    ทำยังไงให้นิ้วถนัด และดีดเร็วได้ และจะฝึกเพลงเร็ว เช่น ลำเพลินเราจะดีดยังไงครับ ผุได๋เก่งกะซอยบอกผมเเนเด้อ หรือ อาจารย์ มือพิณสายฟ้า
    ช่อยบอกผมเเนครับ จักเป็นหยังดีตไปมาซึซึ นิ้วกะโป Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :D :D :D :D :D Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :) Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย :-*
    ต้องซ้อมดู๋ๆเด้อครับ เอาความชำนาญให้ได้ ฝึกฝนเป็นประจำ กะสิได้เองครับ
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

บ่าวสารคาม
    Guest

Re: ความหมายของคำว่า เล่นพิณเก่ง ถืออะไรครับ เล่นเร็วหรือเล่นได้หลากหลาย กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มมะพร้าวห้าว
    คนเล่นพิณเก่ง

หมายถึงคนเล่นได้เร็วหรือเล่นได้หลากหลาย หรือ ยังไง
    ผมวาคนที่เล่นพิณเก่ง บ่จำเป็นต้องเล่นเร็ว นที่เล่นพิณเก่งคือเล่นแล้วได้อารมตามเสียงพิณ สุดยอดแล่วคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    ผมวาการซ่อมหนิ เป็นสำคัญก่อสิ่งได๋เด้น้อ ขั่นมั้นซ่อม ก่าสิเก่ง...8)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    คนที่เล่นพิณเก่ง เขาไม่ทนงตนครับ เขาจะถ่อมตัว ไม่มักอวด มีการยอมรับทฤษฎีการเล่นในแบบต่างๆ มีการประยุกต์ และที่สำคัญสามารถทำให้ผู้ฟังเกิดอารมณ์คล้อยตามเสียงที่เขาบรรเลงได้ หรือมีความสุขในการฟัง นั่นแหละครับถึงจะเรียกว่าเก่ง