หัวข้อ: ๛เพลงจำเนียงลอปเสราะ ของพี่ไม้ พิสิฐพงศ์ ตามคำขอครับ๛

เพลงจำเนียงลอปเสราะ ของพี่ไม้ พิสิฐพงศ์ ตามคำขอครับ

จำเนียงลอปเสราะ ของพี่ไม้ พิสิฐพงศ์ ตามคำขอครับ ประมาณว่ารอเธอหรือรอน้องกลับบ้าน

[wma]http://chain2429.googlepages.com/0101.wma[/wma]

Re: เพลงจำเนียงลอปเสราะ ของพี่ไม้ พิสิฐพงศ์ ตามคำขอครับ

ฟังไม่ได้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    มวนดี๋คับ....เนียงเกิ๊ตยังนา

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    มีความหมายมากครับเพลงนี้ ถ้ามีเวอร์ชั่นภาษาไทยคงจะเข้าใจง่ายกว่านี้ อิอิอิ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    เพลง : จำเนียงล๊อบเซราะ
    ศิลปิน : ไม้ พิสิฐพงศ์ กิ่งแก้ว

ตำปีเนียงโตวซงายโอวชงายแม (ตั้งแต่น้องไปไกลพ่อ ไกลแม่)
    โตวชงายเซราะแซร เจริญแคเฮยมันกืยโม(ไปไกลบ้านนา หลายเดือนแล้วไม่กลับมา)
    เนียงเกิดยังงาคละโต๋ (น้องนาง เป็นอย่างไรบ้างหนอ...)
    มันเคินล๊อบโม พลิจเซราะพลิจแซรเฮ้ยบอ (ไม่เห็นกลับมา ลืมท้องทุ่งบ้านนาแล้วหรือไร?)
    เทอการมืงกอก เนียงโนวแทวตรา (ทำงานกรุงเทพฯ น้องอยู่แถวไหน)
    ซรูลบูลยางนา บานซีบานเจาะคละบอ (สบายดีไหมหนอ มีอยู่มีกินหรือยัง)
    โตวบัดซงัดจรีบลืยหนอ (หายเงียบไปเลย แล้วหนอ....)
    บองกัลเลาะกำบรอ โนวจำเนียงละออ ซอบงัย ((พี่คนกำบรอ(คนขี้เหร่) ตั้งตารอน้องกลับมาทุกวัน))
    *** กึดดอล เซราะยืงคละเต๋ (คิดถึงบ้านเราบ้างไหม?)
    เลิงตารถเมย์ พลิจกูพลิจกระเบย เฮยบ๋อ (ขึ้นแต่รถเมล์ ลืมวัวลืมควายหรือยัง?)
    ซำปวจเซราะกราว พละจอลติงเอาติงคอ (ผ้าซิ่นบ้านเรา เปลี่ยนทิ้งซื้อเสื้อผ้าทันสมัย)
    คลาดตาเวียบรอ ซลี๊คอเปี๊ยะเอาตามซมัย (กลัวแต่มันไม่เก๋ ไส่กางเกงไส่เสื้อตามสมัย)
    ปูปัย เยยตา โนวจำมือเพลา (น้า อา ยาย ตา ตั้งตารอยคอย)
    แมเนียงนองโอว จำเพลาเนียงล๊อบซอบงัย (แม่น้อง กับพ่อ รอทางน้องกลับทุกวัน)
    บองกุยโนวจำกรอมเดิมซนาย ((พี่นั่งคอยนางไต้ต้นซนาย(ต้นข่อย))
    มืงกอกเวีย ชงาย จิกระเบย ด๊อบงัยมันดอล (บางกอกมันไกล ขี่ควายสิบวันคงไม่ถึง)
    ((ขอคอร์ดกีต้าร์)) ถ้าไครมี ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กะเม็งสะเร็น; 23-06-2010 at 13:09.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ VIRUSBOOK
    สุดยอดคับ เพราะมากๆ ถึงฟังไม่เป็นแต่ความรู้สึกมันบอกว่าเพราะสุดซึ้ง ผมฟังอยู่ประมาณ 4-5 รอบสามารถร้องตามได้เลยคับ ขอบคุณมากๆ คับ