หัวข้อ: ฮาร์ดดิสเดินค้าง ขณะทิเล่นอยู่ แล้วเครื่องจะรีสตาร์มเอง สาเหตมาจากไหนหรอคับ

ak_vok
    Guest

ฮาร์ดดิสเดินค้าง ขณะทิเล่นอยู่ แล้วเครื่องจะรีสตาร์มเอง สาเหตมาจากไหนหรอคับ

เล่นๆไป ฮาร์ดดิสจะเดินค้าง เสียงรัวๆตลอด แล้ววินโดว์มันจะรีสตาร์มเอง แต่ตัวฮาร์ดดิสก้ยังจะวิ่งอยู่ ไม่สามารถเข้าวินโดว์หลังรีสตาร์ทได้ หน้าจอจะค้างที display window XP . ต้องกดปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ถึงเข้าวินโดว์ได้ตามปรกติ สาเหตุนี้มาจากอะไรคับ ช่วยกวนเพื่อนๆที่รู้ช่วยแก้ปัญหาให้ที

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ HD ก็เลยไปซื้อตัวใหม่มาใช้ แต่ก็ยังเป็นอีก แต่ผมเอา HD ตัวเก่าต่อไว้ด้วยนะครับ.

ฟ้าสางที่บางกอก
    Guest

Re: ฮาร์ดดิสเดินค้าง ขณะทิเล่นอยู่ แล้วเครื่องจะรีสตาร์มเอง สาเหตมาจากไหนหรอคับ

ไม่เคยเจอแบบนี้นะครับ แต่จากการแก้ปัญหาให้คนอื่น ๆ Power supply ก็มีส่วนด้วยนะครับ เพราะว่าหากผลิตกระแสไฟสูงต่ำทำให้รอบ HDD ตัดตัวเองไป หรือว่า power supply มี watt ต่ำเกินไป

ลองหา ยower supply อื่นมาลองก่อนนะครับ นอกจากนี้อาจจะเกิดปัญหาจาก software ควบคุม ....ลง Windows ใหม่ ก็ลองดู