5 วิธีหยุดผมแตกปลาย

รู้มั้ยว่ายิ่งไปทำอะไรกับเส้นผมบ่อย ๆ ก็จะยิ่งทำให้เส้นผมของเราแห้งแตกปลายอยู่เรื่อย
บางทีแค่โดนแดดบ่อย ๆ อยู่ในห้องแอร์ประจำ หรือไดร์ผมทุกวัน ก็ทำให้ผมเสียได้เหมือนกันนะ
ถ้างั้นเรามาหาวิธีหยุดผมแตกปลายกันดีกว่า

1. อย่าหวีผมมากเกินไป : โดยเฉพาะใครที่ชอบหวีผมเวลาเปียกๆ จะทำให้เส้นผมขาดง่ายมากขึ้น
ทางที่ดีควรปล่อยให้ผมแห้งแล้วค่อยหวีผมดีกว่า
2. อย่ารวบผมให้ตึงเกินไป : สำหรับสาวที่ชอบผูกผมสูงเป็นหางม้าประจำล่ะก็
ลองเปลี่ยนมาปล่อยผมดูบ้างจะทำให้ผมไม่ถูกทำลายมากไป
3. อย่าใช้ไดร์เป่าผม : หรือที่หนีบผมตรงบ่อยเกินไป
เพราะความร้อนจะเข้าไปทำลายความชุ่มชื้นของเส้นผมและทำให้ผมแตกปลายได้
4. ถ้าผมยาวเกินไปแล้ว : ให้เล็มเส้นผมที่แตกปลายออกบ้าง
วิธีนี้จะช่วยให้เส้นผมที่ขึ้นใหม่แตกปลายน้อยลง
5. หาอาหารบำรุงให้เส้นผมบ้าง : อย่างอบไอน้ำหรือมักผมสักอาทิตย์ละ 1 ครั้ง จะช่วยให้ผมชุมชื้นขึ้น