หัวข้อ: เคล็ดลับการทำความสะอาด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทเลย

เคล็ดลับการทำความสะอาด

เคล็ดลับการทำความสะอาดช้อน
    วิธีทำความสะอาดช้อนส้อมที่มีคราบดำติดอยู่ให้ออกไปให้หมดทำได้โดย เอาเกลือเล็กน้อยผสมน้ำแล้วเติมนมสดลงไป 1 ช้อนโต๊ะ ตั้งไฟให้ร้อนจึงนำช้อนส้อมใส่ลงไปต้มจนเดือดก็จะทำคราบดำที่ติดอยู่หลุดออกไปได้และเงางาม
    เคล็ดลับการทำความสะอาดกระทะ
    วิธีทำความสะอาดรอยไหม้ที่ติดกระทะให้ออกหมดคือให้นำกระทะตั้งไฟใส่น้ำลงเล็กน้อยแล้วเอาหัวหอมทุบพอแตก 3-4 หัว ต้มจนเปื่อยจากนั้นจึงนำกระทะไปล้างน้ำตามปกติ
    เคล็ดลับการทำความสะอาดไมโครเวฟ
    วิธีขจัดคราบเปื้อนที่เตาไมโครเวฟให้หลุดออกไป คือ ใช้ผงเบกกิ้งโซดา โรยบนฟองน้ำหมาดๆ แล้วนำมาถูตรงรอยเปื้อน ที่เตาไมโครเวฟแรงๆ จะทำให้รอยเปื้อนนั้นหลุดออกจากนั้นจึงล้างน้ำแล้วเช็ดด้วยผ้าฝ้ายให้แห้ง
    เคล็ดลับการทำความสะอาดเสื้อ
    วิธีขจัดรอยเปื้อนหมึกในกระเป๋าเสื้อ ให้ออกไปได้โดยง่าย คือ ใช้น้ำมันใส่ผมหยอดลงไปที่รอยเปื้อน และนำไปซักด้วยผงซักฟอกอีกครั้ง จึงสะอาด
    เคล็ดลับการทำความสะอาดตู้เย็น
    วิธีดับกลิ่นคาวอาหารในตู้เย็นมีวิธีขจัดกลิ่นงายๆ คือนำกากชาที่ชงแล้วมาห่อผ้าผูกให้แน่นแล้วนำไปแช่ทิ้งไว้ในตู้เย็นจนหมดกลิ่นก็นำกากชาออกไปทิ้งได้เพราะกากชาจะช่วยดูดกลิ่นคาวของอาหารออกไป
    เคล็ดลับการทำความสะอาดเขียง
    วิธีทำความสะอาดเขียงไม้ที่เปรอะเปื้อน เพียงใช้เกลือป่นขัดแรงๆ แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดกลิ่นเหม็นคาวจากความสกปรกจะหมดไป
    เคล็ดลับการทำความสะอาดเตารีด
    วิธีทำความสะอาดเตารีดที่มีรอยไหม้ คือ หาใบตองที่ห่อขนมมาแล้วเสียบเตารีดให้ร้อนจัด นำไปรีดบนใบตองที่เตรียมไว้ถูไปถูมาจนใบตองเกือบไหม้เป็นสีน้ำตาลแก่ ใบตองจะทำให้รอยไหม้หลุดไปได้ง่ายและทำให้เตารีดลื่นขึ้นอีกด้วย
    ขอบพระคุณครับ ด้วยความปราถนาดี จาก บ่าวไทเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทเลย
    ผุได๋เป็นแม่บ้าน และกะว่าที่แม่บ้านกะลองเอาไปใช้เบิ่งเด้อครับ วิธีต่างๆ บางเถื่อมันเป็นประโยชน์ต่อครอบครัว หรือรวมไปถึงสถานที่ทำงานเน๊าะครับเน๊าะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มนาจาน
    ขอบคุณครับอ้ายบ่าว ที่เอาวิธีการทำความสะอาดมาฝาก แต่ผมคือซิบ่ได้เฮ็ดเองดอกครับ อิอิอิ

แหม่มพอกน้อยสกลนคร
    Guest
    ยอดไปเล้ย ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณหลายๆ นะจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จ๊ะเอ๋
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มนาจาน
    ขอบคุณครับอ้ายบ่าว ที่เอาวิธีการทำความสะอาดมาฝาก แต่ผมคือซิบ่ได้เฮ็ดเองดอกครับ อิอิอิ
    อ่านไว้โลดจ้า หาเทื่อได้เฮ็ดยุนั่นล่ะ คริคริ

แหม่นครับแหม่น รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม เน๊าะครับเน๊าะ

ขนาดผมกะยังต้องทำความสะอาดเองเลยครับอุปกรณ์เครื่องใช้เครื่องสอยต่างๆ กะดาย หย้อนหว่าเขาหนีป๋ะแล้ว ครับ กะเลยต้องเฮ็ดเอง สุมื่อหนิ