หัวข้อ: ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี

ETT Power
    Guest

ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี

ทำไงดีครับใครรู้ช่วยที คือผมจะลงWindows xp ใหม่แต่ปัญหาอยู่ที่Boot CD - Rom ไม่ได้ปรับที่ไบออสแล้ว เลื่อก boot
    1 Floppy Disk
    2. Cd- Rom
    3 HD

ปรับแล้วมันกลับไม่ boot Cd ให้เลย ทำไงดีครับใครรู้วิธีการ boot Cd - Rom ช่วยบอกที่น่ะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Re: ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี

Re: ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ETT Power ออนซอนอิสาน
    ทำไงดีครับใครรู้ช่วยที คือผมจะลงWindows xp ใหม่แต่ปัญหาอยู่ที่Boot CD - Rom ไม่ได้ปรับที่ไบออสแล้ว เลื่อก boot
    2. Cd- Rom
    3 HD

ปรับแล้วมันกลับไม่ boot Cd ให้เลย ทำไงดีครับใครรู้วิธีการ boot Cd - Rom ช่วยบอกที่น่ะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    แล้วแผ่น WinXP ที่จะนำมาติดตั้งใหม่เนี่ย
    สามารถบูทได้หรือเปล่า ล่ะครับ

mangmo
    Guest

Re: ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี

Re: ช่วยทีครับ จะลง windows Xp .ใหม่ Boot Cd - Rom ไม่ขึ้นทำไงดี กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ETT Power ออนซอนอิสาน
    2. Cd- Rom
    3 HD
    เข้าไปตั้งค่าที่ Bios ใหม่น่ะค่ะ ดังนี้
    1st Boot Device - CD-ROM
    2nd Boot Device - Floppy Drive
    3.rd Boot Device - Harddisk
    จากนั้นก้อสามารถ Boot กับ CD-Rom ได้แล้วค่ะ ^^

มีอีกวิธีหนึ่งที่หนูใช้บ่อยๆคือ ใส่แผ่น Windows XP เข้าไป กด F8 ค้างเอาไว้ก่อนที่จะเข้าสู่ Windows จากนั้นจะมีให้เลือกระหว่าง CD-ROM กับ Floppy Drive ให้เราเลือก CD-ROM ค่ะ แล้ว Enter จากนั้นมันจะมีข้อความว่าบอกเราว่า Boot กับ CD-ROM ให้เรากด Enter อีกครั้งเพื่อเข้าสู่การติดตั้ง Windows XP ต่อไปค่ะ ^^

ETT Power
    Guest

ครับขอบคุณมากเลยที่แน่ะนำ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวเม้า

ของกระผมบ่ได้พิจารณาแล้วครับ ลงอย่างเดียว เสียกะลงใหม่ แต่กะยังรักษาไฟล์ไว้ได้ อิอิ จอบจุนจั๊บ จะจำจามจั๊บ

sinc
    Guest

ไปหาโปรแกรม Ghost มาลงแล้ว back up ไดร์ C (หรือไดร์ที่ติดตั้งโปรแกรมนะ ) เมื่อ restore มันกลับก็จะคงเดิมครับเหมือนลงโปรแกรมใหม่ๆในวันที่ เรา back up ไว้เลยครับ ตอนนี้ผมใช้ Ghost 2003 นะครับ(เก่าหน่อยแต่ได้ผลดีครับ)

phaladd
    Guest

thank you

maxlinee
    Guest

ตั้งค่า boot แล้วกะอย่าลืมเคาะคานยาวนำเด้อครับเพราะบางเทื่อในกะบ่ขึ้นให้ใด๋ ขั้นเจ้า format ไดร์ c แล้ว

puntarit
    Guest
    :g thank you.!!!

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sinc
    ไปหาโปรแกรม ghost มาลงแล้ว back up ไดร์ c (หรือไดร์ที่ติดตั้งโปรแกรมนะ ) เมื่อ restore มันกลับก็จะคงเดิมครับเหมือนลงโปรแกรมใหม่ๆในวันที่ เรา back up ไว้เลยครับ ตอนนี้ผมใช้ ghost 2003 นะครับ(เก่าหน่อยแต่ได้ผลดีครับ)
    อยากได้ๆๆ อยากได้พร้อมวิธีใช้ ผมหละเซ็งไวรัสระบาดหนัก
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

Tags for this Thread