หัวข้อ: การดีด

หำน้อย
    Guest

การดีด

จำเป็นบ่คับที่ดีดสายแต่ละสายต้องดีดขึ้น หรือดีดลง...ผมเห็นในวีซีดีบางคนสายที่1เพิ่นดีดลง..

บ่าวสารคาม
    Guest
    บ่ดอก อันนั้นมันเป็นการฝึกเพื่อให้เกินความชำนาญเพื่อให้เคยชิน ถ้าดีดอีหลีมันก่าได้ใช้หมด ดีดลงดีดลง ดีดขึ้นดีดลง ดีดลงดีดขึ้ แล้วแต่ลีลาของแต่ละลายพิณ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมผู้เดียว ต้องถาม อ.กุ้งเด้อ เพิ่นสิวาแนวได๋

+มือพิณหนองหารหลวง+
    Guest
    ทักษะของการดีตพิณ อยู่ตรงใด๋ครับ อ้าย ยา อยากฮู้ครับ

บ่าวสารคาม
    Guest
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ +มือพิณหนองหารหลวง+
    ทักษะของการดีตพิณ อยู่ตรงใด๋ครับ อ้าย ยา อยากฮู้ครับ

อย่าค้านซ้อม

Guest

การดีต

โทดครับ มือลั้น ขอบคุณครับอ้าย ยา

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หำน้อย
    จำเป็นบ่คับที่ดีดสายแต่ละสายต้องดีดขึ้น หรือดีดลง...ผมเห็นในวีซีดีบางคนสายที่1เพิ่นดีดลง..
    จริงๆแล้วขอแค่เล่นแล้วชำนาญมือกะถือว่าผ่านแล้ว แต่ว่าสิมีบางลายครับที่ต้องคำนึงถึงารดีด เช่น รำมวยโบราณ ลายนี้ตอนขึ้นต้นสิบ่มีปัญหาครับแต่ว่าตอนกลางๆ จะต้องดีดให้ถืกเพราะว่า หากเริ่มดีดผิด กะสิเฮ็ดให้สะดุดทันที(ประสบการณ์ส่วนโต) และมีอีกหลายลายยุครับ
    สรุปแล้ว ถ้าหากเป็นไปได้ ควรสิเลือกคำนึงถึงวิธีการดีดให้ถืกต้อง โดยเอาหาจากประสบการณ์ในการเล่น ลองเล่นไปหลายๆ แล้วสิฮู้เองครับว่าหม่องได๋ที่ต้องดีดแบบได๋ ;d;d
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    การดีดพิณให้เสียงดีเสียงพริ้ว บางทีมันกะสอนกันยากครับ
    มันเป็นความสามารถหรือความชำนาญเฉพาะของคนแต่ละคนครับ
    ลอกเลียนกันยากยุครับ

Guest
    ผมวาบ่เเมน ความสามารถ เฉพาะโตดอก ขั่นเฮา ซ้อมดุๆ มันก่าสิพริ้วเอง โดยอัตโนมัติ ครับ

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

...................................

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    หัดดีดไปเรื่อยเดี๋ยวก่าเป็นเองครับ::)

Tags for this Thread