หัวข้อ: วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

วันนี้ปุ้ยมีวิธีการเก็บต้นหอมสดให้คงสดใหม่ไว้ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆมาฝากจ้า
    ต้นหอมสดที่ห้างเอเชียบางอาทิตย์จะถูกมากๆ บางอาทิตย์ 5 กำ 1 เหรียญ
    บางอาทิตย์ก็ 4 กำ 1 เหรียญ 1 กำมีประมาณ 6-7 ต้น พ่นหน่ะ ถูกบ่ อิ อิ
    บาดทะนี่กินบ่ทันค๊า 3 มื่อก็เน่าจ้อย ใบก็ช้ำหมด ถิ่มซ่ำเสียดายเนาะค่ะ

อันดับแรก ล้างต้นหอมให้สะอาด ตัดรากออก บ่ตัดกะได้ค่ะ
    กินทั้งรากก็มีประโยชน์ พักไว้ให้น้ำพอแห้ง
    วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

นำไปหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ หรือความต้องการ

หั่นเรียบร้อยแล้วเก็บเข้ากล่อง ปิดฝาให้สนิท เก็บเข้าตู้เย็นไม่ต้องแช่ช่องแข็งเด้อ
    มันจะแข็งไม่สดค๊า คราวนี้เราก็จะได้ต้นหอมที่ยังคงสภาพสดๆเอาไว้กินได้ ประมาณ
    อาทิตย์กว่าๆจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    แมนติครับ สิได้ลองเอาไปเฮ็ดเบิ่ง ซื้อมายามได๋กะมัดใหญ่กินบ่ทัน คั่นส่มกะกินบ่ทันคือเก่า ย่อนวาอยู่พุเดียว วิธีของพี่ปุ้ยซงคืออยู่ครับ ขอบคุณครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เออ ดีๆๆครับ..........ยามอยากหอมกะเปิดตู้เย็นเลย ได้หอมสดๆ........บ่อต้องไปขอหอมไผ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ จารทิด
    บล็อก
    1
    สิลองเบิ่งครับอยู่ตู้เย็นซื่อมากะกินบ่ทันครับเน่าทิ่มสื่อๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอขอบคุณสำหรับเคล็ดไม่ลับ การถนอม ใบหอมไห้ไว้ใช้นานๆจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Tags for this Thread