หัวข้อ: มีคำถาม ใครตอบได้ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอตอบนำ

ขอตอบนำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าววิทย์ ขอตอบนำ
    ถามว่า ทำไมถึงมียางลบอยู่บนหัวดินสอ
    ขอตอบ...ว่าการที่มียางลบอยู่บนหัวดินสอ...เพราะว่า...จะได้สะดวกในการใช้...จะไว้ที่อื่นก็ไม่เหมาะเพราะหัวเราเป็นที่อยู่ของความจำหากไม่มีอะไรลบก็จะเต็มหัวแล้วก็จะระเบิดในที่สุด....อิอิอิ

ดังนั้นจึงเปรียบยางลบคือการลืมเรื่องราวต่าง ๆ ลบสิ่งต่าง ๆ ออกจากหัวของเรา...ยางลบจะไม่มีวันหมด...หากวันใดยางลบหมดก็หมายถึงเราหมดลมหายใจแล้วล่ะ...ถึงยังบ่ตายก็จะเหมือนตายทั้งเป็น...ประมาณนั้น...อิอิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    เพราะหยังเบาะติ กะเพราะคนเรามีนิสัยขี้เกียจอยู่ในตัวชอบทำอะไรสบายๆง่ายๆ เขากะเลยเฮ็ดยางลบไว้บนหัวดินสอเพื่อความสะดวกในการใช้งาน(เพราะขี้เกียจหยิบ) เหอๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ลูกหินคิดว่า....น่าจะป็น หม่องเดียว ที่ ยางลบ จะเกาะ อยู่ได้นะ..ตรงอื่น หมดสิทธิ์ ไม่เชื่อ ลองดู....อิอิ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หมอนกิ๋ว

เรื่องฮิตน่าอ่าน เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ

เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lukhin_inter เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ
    ลูกหินคิดว่า....น่าจะป็น หม่องเดียว ที่ ยางลบ จะเกาะ อยู่ได้นะ..ตรงอื่น หมดสิทธิ์ ไม่เชื่อ ลองดู....อิอิ
    บ่แม่นเด้ ลูกหิน แต่ก่อนอ้ายเอายางลบ(ยางรัดถุงน่ะ) ฮัดไว้กลางดินสออยู่ย้อนว่า หักดินสอแบ่งกันแล้ว ของอ้ายบ่มียางลบติดมากะเลยเอายางฮัดไว้ หม่องกลางดินสอ เอาไว้ถ่าลบยามเขียนผิด ฮ่าลางเทื่อลบหลายกะสมุดขาด 555 เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ เห็นด้วยกับจ๊ะเอ๋คับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าววิทย์
    มาเด้อขวัญเอ้ย ขวัญเอ๋ไปอยู่ใสกะให้มามื้อนี้วันนี้ อิอิ มาคือตกใจไวแท้ล่ะคับเอ๋

ได้คำตอบมาแล้วคับมื้อนี้วันนี้

เป็นคำตอบที่โดนใจมากๆ ..ขอบคุณบ่าววิทย์ที่นำเสอค่ะ 8)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Tags for this Thread