หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลง window ใหม่อีก เคส นะครับ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    veeda
    Guest

สอบถามเรื่องการลง window ใหม่อีก เคส นะครับ

เกรินนิด คือผมเป็นพวกชอบลงวินใหม่ๆ มี XP แท้แต่ดันเป็น home เอิ๊กๆ เอาไว้ทำเท่ห์ ไม่ค่อยจะได้ใช้เท่าไหร่

เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อแผ่นม่ะแท้ (ปลอม) แบบ integrated Sp2 ,128 Hotfix (อัพเดทถึง May2006) , Dotnet2, driver และมากมาย ชื่อแผ่น Windows XP pro 2006 v.5

เครื่องแรก notebook vaio centrino 1.5 ผ่านด้วยดีใช้งานได้ดีครับ
    ต่อมา acer notebook AMD อะไรม่ะรู้ รุ่นอายุพอๆกะเครื่องแรกของพี่ที่ทำงาน ผ่านด้วยดีใช้ได้ดีเช่นกัน
    เครื่องที่สาม desktop
    AMD athlon64+ 3200
    RAM 512x2,
    MB Asus A8N-E,
    VGA asus EN6600 256MB ,
    DVD rom sony ,
    HDD SATA150 80 GB seagate

นอกนั้นออนบอร์ดครับ
    มันไม่ผ่านอะครับ พอลงโปรแกรมจนเลือก ภาษา แล้ว ปกติจะรีสตาท แล้วก็จะเข้าให้ตั้งชื่อ user name แต่เครื่องนี้มันขึ้นจอฟ้า แต่เร็วมากแล้วรีสตาท เข้าหน้าจอเหมือนกด F8 เลือก normal จะเหมือนเดิม แต่ถ้าเลือก safemode มันก็จะลง dotnet ตามสเตป แต่ผมไม่สามารถเลือกชื่อ user name ได้มันบังคับให้เป็น admin (ม่ะเท่ห์เยยชอบชื่อ คิคุมากกว่า) ครับ แต่ใช้งานได้ (ตอนนี้ก็เครื่องนี้แหละที่พิมพ์อยู่ ลงได้ทุกโปรแกรมที่ใช้ปกติ อัพ IE7 WMP11 ก็ได้ (หลอกๆเอานะครับ)

ค่าใจมากครับว่าเพราะอะไร ลองลงกะโน๊ตบุ๊กอีก ก็ไม่เป็นตามสเตปดีทุกอย่าง
    ตัดสินใจ ลากเครื่องของรุ่นน้องมาลองดู
    สเปก P4 3.0 G RAM 256 board อะไรไม่แน่ใจ แต่ SIS การ์ดจอ FX5200 HDD ATA ผ่านด้วยดีครับ

T_T เท่าที่คิดน่าจะมีปัญหากับการลง driver ที่มัน integrated อ่ะครับ กะอีกอันที่สงสัย คือเจ้า HDD ไว้จะลองหามาทดสอบ

เลยเอามาโพสเป็นเคสตัวอย่างนะครับ เผื่อมีคนลองแล้วติดเหมือนผม ลองแสดงความคิดเห็นกันมานะครับ ขอบคุณมากๆๆ

ฟ้าสางที่บางกอก
    Guest

Re: สอบถามเรื่องการลง window ใหม่อีก เคส นะครับ

ต้องลงแบบดั้งเดิมนะครับ ถ้าจะใส่ User name ตามที่เราต้องการ แต่ เราหลอกมันได้ โดยการสร้าง user name ที่เราต้องการ จากนั้น ก็ไปลบ profiles ของ Administrator....... เด่วผมจะรีวิวให้ครับ แต่ว่าต้องมีแผ่นสำหรับติดตั้ง คือต้องเลือกซื้อครับ

veeda
    Guest

Re: สอบถามเรื่องการลง window ใหม่อีก เคส นะครับ

ขอบคุณครับพี่ ตอบไวเหมือนเดิม รอรีวิว เลยยิ่งเป็น pdf ยิ่งเจ๋งใหญ่

ปล. หวังว่าคงไม่มีใครเอาของพี่ไปลงหนังสือหรือเวปอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาตนะ

Tags for this Thread