หัวข้อ: ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จ.ขอนแก่น

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เรื่องฮิตน่าอ่าน ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จ.ขอนแก่น

สวัสดีครับสมาชิกเว็บบ้านมหาดอทคอมทุกท่าน ตลอดถึงผู้ที่แวะเยี่ยมชมเว็บไซต์คุณภาพแห่งนี้ครับ
    วันนี้บ่าวเต็ม จะนำเสนอสถานที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของชาวจังหวัดขอนแก่น และแขกบ้านที่แวะผ่านมายังจังหวัดขอนแก่น
    ก็จะแวะกราบเพื่อขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่คู่จังหวัดขอนแก่นมานาน
    ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จังหวัดขอนแก่น ตั้งอยู่ที่ ถ.ศรีจันทร์ ใกล้เทศบาลนครขอนแก่น อ.เมือง จ.ขอนแก่น
    หรือถ้ามาจาก ถนนมิตรภาพก็หันหน้ามาทางทิศตะวันออก ลอดผ่านซุ้มประตูเมือง 50 เมตรก็จะถึงแล้วครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมจาก
    พล พระยาแล
    สถานที่อันศักดิ์สิทธิ์และเป็นที่เคารพสักการะของชาวขอนแก่นแห่งนี้ประดิษฐานอยู่ที่ศาลาสุขใจ

ถนนเทพารักษ์หน้าเทศบาลขอนแก่นครับ งามคัก ๆ

ท่านเจ้าคุณปู่พระราชสารธรรมมุนี และหลวงธุรนัยพินิจ อดีตผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น

ได้ริเริ่มสร้างขึ้น โดยนำหลักศิลาจารึกจากโบราณสถานในท้องที่อำเภอชุมแพมาประกอบพิธีทางพุทธศาสนา

และตั้งเป็นศาลหลักเมือง เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2499 ครับผม

ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จ.ขอนแก่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เต็มใจให้เธอ; 12-04-2012 at 20:27. เหตุผล: เติมข้อมูลประวัติครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Tid Sri
    บอกได้คำเดียวว่างามอีหลีบ่าว ยิ่งใหญ่อลังการ โปรโมตจังหวัดเพิ่นคักเนาะช่วงนี่บ่าวเต็ม:g

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าววิทย์
    เป็นข้อมูลที่ดีคับบ่าวเต็ม
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    สวยงามหลายค่ะ ขอบคุณช่างภาพ ที่น่ารัก(บ่าวเต็ม) เอามาสู่กันเบิ่งค่ะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ โก้บ้านแฮด
    บ้านเกิดแท้ๆกะบ่ค่อยได้เห็นได้เบิ่งเลยคับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    บล็อก
    6

มาเบิ่งภาพตอนกลางวันครับ สวยไปอีกแบบครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5
    ต่ายเคยไปอบรมที่โซฟิเทล..แม่นอยู่ใกล้ๆกันหั่นบ่..
    ตอนนั้นคือสิบ่ทันได้สร้างใหม่เนาะบ่ทันได้ไปกราบ...อยากไปอีก..เด้อค่ะเมืองหมอแคน..งามหลาย
    ชอบบึงแก่นนครแต่ในบางมุมเค้ากั้นรั้วแนวยาว...เลยเห็นภาพบึงไม่ค่อยชัดค่ะ
    ถ้ามีโอกาส..จะขอไปอีกค่ะ

บล็อก
    6

รอบยิ้มพิมใจ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต่าย
    ต่ายเคยไปอบรมที่โซฟิเทล..แม่นอยู่ใกล้ๆกันหั่นบ่..
    ตอนนั้นคือสิบ่ทันได้สร้างใหม่เนาะบ่ทันได้ไปกราบ...อยากไปอีก..เด้อค่ะเมืองหมอแคน..งามหลาย
    ชอบบึงแก่นนครแต่ในบางมุมเค้ากั้นรั้วแนวยาว...เลยเห็นภาพบึงไม่ค่อยชัดค่ะ
    ถ้ามีโอกาส..จะขอไปอีกค่ะ

ถูกต้องครับ -- อยู่ใกล้ๆโรงแรมโซฟิเทลฯ

ถูกต้องอีกแล้วครับ --- บึงแก่นนครสวยงาม และก็มีรั้วรอบครับ :)

Membership renewed สัญลักษณ์ของ Sweet_M
    งามอิหลีจ้าอ้ายเต็ม...

.....โลกหมุนไป ใจอยู่กับเสียงเพลง ชีวิตฉันคืออิสระ I am what I am.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    เซี่ยงเซียมซี ศักดิ์สิทธิ์ๆ บนบานศาลกล่าวหยังกะได้เด้ยามมื้อแลงเห็นหนังไปฉายสู่มื้อบางเที่ยกะงิ้วมาเล่น

Tags for this Thread