หัวข้อ: อาหารทางเมืองมุกดาหารครับ

สงัด903
    Guest

อาหารทางเมืองมุกดาหารครับ

นี่กะเป็นจังหวัดนึงที่ผ่านไปเที่ยวครับ ติดใจอาหารเพิ่นครับ ส่วนใหญ่คนทำจะมีเชื้อสายทางเวียดนามครับแซบอีหลี ร้านนี้สายๆก็หมดเลิกขายครับ(พอเพียง)จริงๆ
    นี่คือสถานที่ครับซอยนี่ล่ะหาง่ายครับเมืองมุกดาหาร
    อันนี้เพิ่นเยก เลือดแป๋ง ครับโรยด้วยหมากถั่วดินป่นนำ...แซบ
    อันนี่รวมไส้ๆเครื่องในทั้งหลาย คือๆลวกจิ่มครับ....แซบ
    อันนี่ที่สั่งมากินครับมันซิเมิ่ดแล่วไปสายโพด อันสีเหลืองๆในแก้วน้ำชาเด้อครับ เอาไว้ตบตูดตอนยก เหล้าขาวแล่ว
    ตอนนี้กำลังซิข้ามไปลาวไปกิน ซิ่นจุ่ม
    นี่แหละครับเพิ่นกินกันจังซี่ นั่งอยู่ริมโขงเลยครับ ราคากะพอๆกันกับไทยนี่ล่ะครับ ดีที่ว่าได้ไปกินต่างประเทศ::)::)::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    แล้วแลงนำแล้วหละยะอ้าย เทิงตับเทิงไส้จุ๊แจ่ว ::)
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ป้าดดดดดดดพี่สงัด คักแท้ๆๆเนาะ ใส้ๆๆๆๆๆๆ ลวกๆๆอิอิ::)::)::):g
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

หิวก่อนไปทำงานเลยจ้าพี่นิด มื้อนี่บ่เฮ็ดกับข้าว อดไปกินข้าวฟรีที่ทำงานจ้า::) ประหยัด
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

สงัด903
    Guest
    ของฟรีบางอย่างมันกะบ่แซบเด้น้องติ๋ม อดเอาน้องเอ้ย เดี๋ยวกะซิได้มากินของแท้แล้ว กลับบ้านครั้งนี้พี่ซะใจกับอาหารไทยมากๆ(อาหารอีสาน)8)8)8)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

เห็นพี่นิดนำเสนอแล้ว เฮ็ดให้คิดฮอดเมืองมุกดาหาร

คิดฮอดความเก่าความหลังจ้า เห็นพี่นิดนำเสนอเมืองมุกดาหาร เคยไปเที่ยวหลายเทื่อแล้วคือกัน (ไปเที่ยว และกะไปลงพื้นที่เรื่องงานนำจ้า) เป็นเมืองที่เงียบสงบแล้วน่าสนใจอีหลีจ้า ไผบ่เคยไปเห็นขอแนะนำเด้อจ้า ค่าที่พักกะบ่แพง

ตอนไป ไปพักโรงแรมใกล้ๆตลาดอินโดจีนเป็นโรงแรมที่ไปพักประจำ ก่อนข้ามไปเที่ยวสะหวันนะเขต (จำชื่อโรงแรมบ่ได่ชื่อเป็นภาษาจีน แต่ว่าสะอาดแล้วกะบริการดี) ยามมื่อเช้าอากาศดีหลายริมตะฝั่งโขง

อาหารเวียดนามกะขึ้นชื่อหลาย แซ่บทุกร้านเลยจ้า เช่นข้าวเกรียบปากหม้อกะแซ่บหลาย แหนมเนียงกะสุดยอด (ฮิๆๆๆเว้าให้คนอ่านน้ำลายไหล อยากไปเที่ยวมุกดาหาร)
    หมูยอ(ไปเมืองมุกยามได่ กะหอบแต่หมูยอนี่หล่ะมาฝากคนทางกรุงเทพฯ)

หรือว่าอยากกินอาหารอีสานประเภทปลาแม่น้ำโขง โอ๊ยกะแซ่บหลาย ต้องไปแถวสะพานข้ามแม่น้ำโขงเด้อจ้า คักๆๆขนาด เสียดายบ่มีรูปมานำเสนอคือพี่นิดแต่กะการันตีคือพี่นิดนั่นหล่ะจ้า ว่าติดใจๆๆอาหารเพิ่นจ้า เน๊าะพี่นิด ::)

ปล.ไปเที่ยวมุกดาหารแล้ว ถ้าจะให้ได้รสชาดว่าได่มาถึงเมืองมุกดาหาร กะอย่าลืมไปเที่ยวหอแก้วกับ นั่งเรือข้ามฝั่งไปเที่ยวทางเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาวเด้อจ้า ถ้าบ่งั้นเขาเอิ้นว่ามาบ่ถึงเมืองมุกดาหารจ้า (หะหะนำเสนอพอปานเป็นคนมุกฯเอาโลดเน๊าะ )

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ป๊าดดดดดดดดดดดดดดด

อยู่ญี่ปุ่นกะมีอาหารแนวนี่ยุตื อ้ายนิด

ลาบเลือดแกล้มเบียร์ อิอิอิอิ น้ำลายใหล ไปหามากินก่อน เบียร์เป็นวุ้นแล้ว

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

สาวลาวสวยบ่พี่นิด หม่องที่ปุ้ยเฮ็ดงานมีสาวลาวหลายคนยู มีแต่งามๆ

ท่ายืนแม่ะเท่ห์ขนาดนั๊ก คิ คิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แม่นอิหลีหั่นหละพี่นิด ของฟรีบางเทือกะบ่แซบ กลับมาบ้านเที่ยงคืนได้กุมต้มมาม่ากะยังว่าพี่::)
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

สงัด903
    Guest
    แม่นตามคำของน้องสาวเมืองกะสิน ครับ เมืองมุกดาหาร น่าอยู่แต่กะบ่ค่อยเรียบร้อยเรืองจราจรเท่าได๋ รถวิ่งไม่ค่อยเป็นระเบียบ แต่ภาพรวมสงบสุขกันดีชาวบ้านๆ อาหารยังมีอีกหลายอย่างแต่วันนั้นออกสายเลยได้กินแค่เท่าที่เห็นครับ ข้ามไปลาวก็ไปได้โทรศัพท์มือถือมาถูกมาก N73I 3000 บาทเอง ถ้า N73 ก็แค่2000 กว่าบาทแต่ของพี่ซื้อมา 5000 ดู
    โทรทัศน์ได้อะไรๆอีกเยอะ แต่ที่เมืองลาว ก๋วยเตี๋ยวแพงครับชามละ 40 บาทอย่างอื่นก็ถูกหมด ไปเที่ยวทางมุกดาหาร กันเด้อครับ

น้องปุ้ย....ก่อนข้ามไปลาวทางสะหวันนะเขด มีกฎ ข้อนึงไว้ว่า...ห้ามมีเพศสัมพันธ์กับผู้หญิงลาว...พี่ก็เลยปฏิบัติตามกฎ คือไม่มีกับผู้หญิงลาวครับถึงจะสวยก็ไม่มีแต่สาวเวียดนามเยอะมากครับ::)::)::)

หนุ่มบ้านดอน...ตอนผมกลับเมืองไทยตัวครับเดิยสายกินอาหารอยากอาหารอีสานหลาย เบียร์เมืองไทย มันบ่ค่อยเย็นปานได๋ต้องใส่น้ำแข็งมันเลยจืดบ่แซบ

น้องติ๋ม...ใกล้แล้วล่ะอดเอาน้องเอ้ย อยู่เมืองนอกกะพอมีกินอยู่แต่บรรยาศมันบ่ให่เนอะ กินกับพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในไทยม่วนกว่ากันเยอะกันเองดี