หัวข้อ: ชีวิต บักหม่อง ****

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3

ชีวิต บักหม่อง ****

..ทำไม บักหม่อง ถึงพาเพื่อน..แห่กันไปเที่ยวผับ.. ทีละ 18 คน...
    ก็เพราะหน้าผับ .................เขาประกาศไว้ว่า .................
    ต่ำกว่า 18 ห้ามเข้าน่ะสิ (!!) ชีวิต บักหม่อง ****
    ------------

* บักหม่อง..ไปร้านขายทีวี.. ! ถามคนขายว่า
    'ไม่ทราบว่า..ที่นี่มีทีวีสีขายรึเปล่า?
    คนขายตอบว่า..'มี'
    บักหม่องเลยบอกว่า .................'งั้นเอาสีเขียวมาเครื่องนึง'
    (!!)
    ------------

บักหม่อง..เข้าไปเดินดูของในร้านจีฉ่อย
    เห็นกระติกน้ำทำจากโลหะอันหนึ่งวางอยู่
    บักหม่องถามอาอึ้มว่า
    'อึ้ม.. **ที่วอบแวบสีเงินๆ นั่นอะไร'
    อึ้มตอบว่า 'กระติกน้ำไง .................(**ฟาย)'
    'แล้วมันทำอะไรได้มั่ง'
    'ก็ใส่ของร้อน-ก็ร้อนนาน .................ใส่ของเย็น-ก็เย็น นาน'.
    บักหม่อง..เห็นว่าน่าสนใจ................เลยตกลงซื้อมาอันนึง
    เช้าของวันใหม่..อากาศแจ่มใส
    บักหม่อง..ก็เอากระติกน้ำที่เพิ่งซื้อมา..ไปที่ทำ งาน..
    ตั้งอวดบนโต๊ะ..อย่างภาคภูมิ
    หัวหน้าบักหม่องเห็นเข้า................เลยถามขึ้น
    'อะไรนั่นน่ะ..บักหม่อง'
    'กระติกน้ำครับ'
    'แล้วมันมีอะไรพิเศษรึ'
    'ก็ใส่ของร้อน..ก็เก็บความร้อนได้
    หรือใส่ของเย็น..ก็เก็บความเย็นได้'
    หัวหน้าเลยถามว่า..
    'แล้วใส่อะไรมาล่ะ'
    บักหม่องยืด..ก่อนจะตอบว่า..
    'กาแฟร้อน 2 แก้ว.. กับไอติม 1 ถ้วยครับ' (!!)
    --------------

ทุกครั้ง..หลังถ่ายเอกสารเสร็จ
    บักหม่อง..จะเอาฉบับก๊อปปี้-มาตรวจทาน..เทียบกับต้น ฉบับ
    เพื่อเช็คดูว่า..มีคำไหนสะกดผิดรึเปล่า
    (!!)
    --------------

บักหม่อง..จะยิ้มทุกครั้ง................ที่ฟ้าผ่า
    เพราะนึกว่า..มีคนกำลังถ่ายรูปเขาอยู่ !!)
    -------------

รู้ป่าวว่า...ทำไมบักหม่อง................ถึงกดโทรศัพท์เบอร์ฉุกเฉิน 911)..ไม่ได้
    ก็เพราะ.....เขาหาเบอร์ 11 (สิบเอ็ด) ..................บนแป้นไม่เจอน่ะสิ
    (!!)
    -----------------

บักหม่อง..เพิ่งซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่เครื่องหนึ่ง
    เล่นไปซักพัก..ก็เจอปัญหา
    บักหม่อง..เลยลองกดที่ HELP บนแป้น F1
    ผ่านไปพักใหญ่... บักหม่องหงุดหงิดมาก
    เลยโทรไปต่อว่า..ร้านที่เขาซื้อคอมมา
    'ผมกด F1 ตามที่เครื่องบอก.. เวลาที่มีปัญหา
    แล้วก็รออยู่เป็นชั่วโมง.. ยังไม่เห็นมีใครมาช่วย เลย'
    คนขาย : '(**...)' (!!)

วันรุ่งขึ้น
    บักหม่อง : เครื่องคอมพิวเตอร์ คุณนี่ห่วยมากอีกแล้ว น่ะ
    ผมเสียเงินซื้อไปตั้งเยอะมีแต่ปัญหาไม่รู้จบ
    หน่ำซ้ำ
    พอโทรมาสอบถามพนักงานงานขายของคุณ ก็ดันตอบไม่รู้ เรื่อง
    ผู้จัดการ : มีปัญหาอะไรให้ดิฉันรับใช้ได้ค่ะ
    ( เสียงสั่นเครือมากด้วยอาการที่หวาดกลัวจะถูกลูกค้าด่ากลับ )
    บักหม่อง : ก็หน้าจอคอมพิวเตอร์ ของคุณน่ะ
    รายงานผลว่า “
    ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป“
    ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง
    ผู้จัดการ : บอกว่า เธอก็ไม่รู้ว่า ไอ้ซีตุ๊ป-ซีตุ๊ปเนี่ยมันคืออะไร
    ช่วงนั้นก็น้ำตาเกือบไหล เพราะกะว่าถ้าตอบปัญหาลูกค้าไม่ได้
    ต้องถูกไล่ออกแน่เลยตู
    จนกระทั่ง.....
    ผู้จัดการ : คุณลองสะกดคำว่า ' ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป ' หน่อยสิคะ
    ว่าสะกดอย่างไร
    บักหม่อง : S - E - T - U-P - S - E - T - U - P
    ผู้จัดการ : คุณนี่ สุดยอด จริง ๆ อ่านได้งัย ซีตุ๊ป – ซีตุ๊ป 555!
    -------------

บักหม่อง..ไปหาหมอ...ในสภาพหูบวมแดงน่ากลัว
    หมอถามว่า.. 'ไปโดนอะไรมาครับ'
    บักหม่องตอบว่า.. ' ผมกำลังรีดผ้าอยู่.. แล้วโทรศัพท์ก็ดังขึ้น
    แต่แทนที่จะหยิบโทรศัพท์มาพูด
    ผมดันเผลอ..เอาเตารีดขึ้นมาแนบหูน่ะสิ'
    'โอ้ว..เดียร์'
    หมออุทานเป็นภาษาฝรั่ง................ด้วยความเวทนา
    'แล้วหูอีกข้าง..ทำไมถึงแดงเหมือนกันล่ะ'
    ..หมอถามต่อ
    'ก็**บ้านั่น...เสือ_ โทร.กลับมาอีกรอบ..อ่ะดิหมอ'
    (!!)
    ---------------

* หลังจาก...ใช้ความพยายาม................ต่อจิ๊กซอว์อยู่นาน
    ในที่สุด..บักหม่องก็ต่อเสร็จ
    เขาเอาไปอวดเพื่อน..ด้วยความภูมิใจ
    'เป็นไง ................เนี่ยฉันใช้เวลาต่อ..แค่ 5
    เดือนเองนะโว้ย'
    เพื่อนบักหม่องงง..ที่เขากล้าอวด
    ' 5 เดือนเหรอ ! แถวบ้านฉันเรียกว่า..!
    โคตรนานเลยนะนั่น'
    'แกนี่ไม่รู้อะไร'
    บักหม่อง..ไม่ยอมลดละ
    'ดูที่กล่องนี่ ................เห็นมั้ย .................มันบอกว่า...
    'สำหรับ 4-7 ปี'
    แต่..ฉันใช้เวลาแค่ 5 เดือนเองนะเฟ้ย..(!!)
    อ่านจบแล้วก้ออย่าแอบอมยิ้มคนเดียวล่ะ

มาหัวเราะกันหน่อยเร้วววว.... ::)
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

HSK4MQ
    Guest
    ข่อยหัวจนเจ็บเอิ๊ก....ฮ่าาาาาาา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ให้หัวนำแน

5555555555555555555555555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    บักหม่อง เอ๊ย.. บักหม๊อง ซีวิตเจ้าหนี่เนาะ เป็นตาหัวคักหลาย 555555555555555555555555555555555555555 .... 6... เอ๊ย..ฮี๊ววววววว

Tags for this Thread