ย้าด "แปลว่า" แย่ง ชิง เพื่อจะเอาของคนอื่น ทรัพย์สินคนอื่นมาเป็นของตัวเอง หรือ แย่งเอาสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่ต้องการเหมือนกัน

ยกตัวอย่างเช่น

หลังจากที่ยายมาคอเขียว หน้าเหลือง ดูรู้เลยว่าพึ่งเจอ เหตุร้ายมาสดๆ ร้อน เดินขึ้นมาแจ้งความที่โรงพัก

ยายมา : คุณตำรวจขา ยายถูกโจร กระชากสร้อยค่ะ มันย้าดไปแบบ บ่ลีโต้นกันเลยละค่ะ

ตำรวจ : อ้าว ! อ้าวๆ นั้งก่อนๆ เหตุเกิดอยู่แถวไหนล่ะยาย

ยายมา : กลางเมือง กลางวัน กลางประชาชน และกลางถนนเลยละค่ะ

ตำรวจ : ยายทำไมไม่ร้องให้คนช่วยละครับ

ยายมา : ยายฮ้องบ่ได้ค่ะ

ตำรวจ : อ้าวทำไมละยาย

ยายมา : ขั้นยายอ้าปากขึ้น โจรมันกะสิเห็น ฟันเลียมทองยายอยู่ในปากอีก ยายสิบ่ถือถอนแข่ว ย้าดแข่วทองคำซะติ

ขอบคุณอ้ายสยามชัย...อ้ายชายลูกหิน