หัวข้อ: มาวันนี้ ขอเสนอคำว่า "โดน"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

มาวันนี้ ขอเสนอคำว่า "โดน"

โดน = อ่านว่า โดน หมายถึง "ระยะเวลานาน" จะถามเกี่ยวกับเวลา แต่ถ้าคนกรุงเทพฯ เขาจะหมายถึง ถูก หรือ เคย
    เช่น / ครูสาวคนสวยจบใหม่ไปบรรจุที่กาสิน ได้ประมาญซัก 3 เดือน บ่าวเซียงน้อย
    กลับมาจากทำงานที่กรุงเทพฯ เห็นสาวครูแล้วจะเข้าไปจีบ ก็เลยถามด้วยสำนียงทางอิสานว่า
    บ่าวเซียงน้อย / คุณคูคับ เอ่อ...มาอยู่ที่นี่ "โดน" หรือยังครับ
    ครูสาวอายม้วนต้วนก็เลยตอบว่า / อยูที่นี่ยังค่ะ แต่ตอนเรียนหน่ะ หนู "โดน"แล้ว
    ...................เป็นต้น

อิแหล้โสตาย
    Guest
    ::)::)โดนยังน้อบาดนิ

สาวชุมแพ
    Guest
    555555555 ดิวมาอังกิด กะ โดนแล้ว พะนะ โดนคัก โดนแท้ แท้โดนว่า5555

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ::) ::) ::)...ลูกหิน เป็นคนกรุงเตบ แต่มาอยู่อิสาน โดน แล้วคะ....โดนอีหลีคะ.....
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Tags for this Thread