ภาษาอีสานวันละคำ มื้อนี้เสนอคำว่า “ฟอย”
แปลว่าไม้กวาด

ยกตัวอย่างเช่น
วันหนึ่งเด็กชายเตี้ยถูกนำส่งโรงพยาบาล เพราะอาการไข้สูง
หลังจากคุณหมอเดินออกจากห้องตรวจ ยายมารีบเดินเข้าไป
ถามอาการลูกชายด้วยความเป็นห่วงทันที

ยายมา : คุณหมอค่ะ เตี้ยน้อยลูกอีฉันเป็นได๋แหน่ค่ะ

หมอ : ดช. เตี้ยเป็นไข้ไทฟอยด์ครับ

หลังจากยายมาฟังคุณหมอพูดจบ ยายมา ก็หันมาด่าเฒ่าหนวด
สามีที่ยืนอยู่ข้าง ๆ ทันที

ยายมา : ข่อยว่าแล้ว ข่อยว่าแล้วตั้ว “ย้อนเจ้ามักเอาด้าม

ฟอยตีลูก นั้นแหละลูกเฮาจังเป็นไข้ไทฟอยด์ เห็นบ่ บาดหนี่"

......ฮ่าๆๆ::) ::) ::)