มีครูกับลูกศิษย์นั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ ซึ่งใกล้กับสนามหญ้าอันกว้างใหญ่
ทันใดนั้น ลูกศิษย์คนหนึ่งก้อถามขึ้นมาว่า
*ลูกศิษย์ :* อาจารย์คับ *ผมสงสัยจังเลยว่า
เราจะหาคู่แท้เราเจอได้ไงคับ*อาจารย์บอกผมหน่อยได้ไหม คับ?
*อาจารย์ :* อืม มันเป็นคำถามที่ยากนะ ในขณะเดียวกันมันก็เป็นคำถาม
ที่ง่ายเหมือนกันนะ
*ลูกศิษย์ :* อืม?....งงอะไม่เข้าใจ
*อาจารย์ : *โอเค งั้น เธอลองมองไปทางนั้นนะ ตรงนั้นน่ะ มีหญ้าเยอะแยะ
เลยใช่ไหม *เธอลองเดิน ไปหาหญ้าต้นที่สวยที่สุด แล้วเด็ดมาให้ครูสิ
ต้นเดียวเท่านั้นนะ แต่ว่า เวลาเธอเดินเนี่ย เธอต้องเดินไป
ข้างหน้าอย่างเดียวนะ ห้ามเดินถอยหลัง* เข้าใจไหม
*ลูกศิษย์ : *ได้เลยครับ จาน รอสักครูน่ะครับ (ว่าแล้ว
ก้อวิ่งตรงไปยังสนามหญ้า) หลังจากนั้นไม่นาน....
*ลูกศิษย์ :* ผมกลับมาแล้วครับจาน
*อาจารย์ :* *อืม...แต่ทำไมครูไม่เห็นต้นหญ้าสวย ๆ ในมือเธอเลยหละ*
*ลูกศิษย์ :* อ๋อ คืองี้ครับจาน ตอนที่ผมเดินไปแล้วผมเจอต้นหญ้าสวย ๆ
เนี่ย*ผมก้อก้อคิดว่า เออ เดี๋ยว ก้อคงเจอต้นที่สวยกว่านี้
ดังนั้นผมก็เลยไม่เด็ดมัน
*แล้วผมก็เดินไปเรื่อย รู้ตัวอีกที มันก็สุดสนามหญ้าแล้ว ครับ
จะเดินกลับก้อไม่ได้ เพราะจานสั่งห้ามไว้
*อาจารย์ : *นั่นแหละ คือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในชีวิตจริงหละ ...

*ต้นหญ้า ก็คือ *คนที่อยู่รอบ ๆ ตัวคุณ *ต้นหญ้าที่สวยงาม ก็คือ* คนที่คุณชอบ
หรือคนที่ดึงดูดคุณนั่นแหละ* ส่วนทุ่งหญ้า ก็คือ เวลา* ...
เวลาที่คุณจะหาคู่แท้ของคุณ *อย่ามัวแต่เปรียบเทียบ *แล้ว คิดว่า
คงจะมีที่ดีกว่านี้ เพราะถ้าคุณ มัวแต่ เปรียบเทียบ
คุณจะเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์ *อย่าลืมว่า..."เวลาไม่เคยย้อนกลับ" *