..ผัดหมี่โคราช (กับเเกล้มส้มตำ)

ผัดหมี่โคราชเป้นอาหารประจำท้องถิ่นของไทโคราชเพิ่น ส่วนมากเส้นสิเฮดเองจากกลุ่มเเม่บ้านโอท็อป เส้นเหนียวนุ่มมีเอกลักษณ์ ตอนนี้กะสิเพิ่นสีสันจากเส้นผสม ฝักทอง คะน้า เอดให้น่ากินขึ้นค่ะ
เครื่องปรุง สำหรับทาน 2-3 คน

เส้นหมี่ตราใบโพธิ์ 5-6 ถุง หมูสามชั้น 2-3 ขีด (เปลี่ยนเป้นหมุเนื้อเเดงกะได่ ถ่าย้านอ้วน) สับเป็นชิ้นพอคำ กระเทียมเเกะเปลือก 5-6 กลีบ

เครื่องเคียง
คลื่นฉ่าย 4-5 ต้น ถั่วงอก มะนาวผ่าซีก พริกป่น น้ำปลา น้ำตาล ซีอิ้วดำ น้ำซุบ หรือน้ำเปล่า ประมาณครึ่งถ้วยตวง

วิธีทำ

1. ตักน้ำมันประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะเจียวกะเทียมพอหอม
2. ใส่หมูสามชั้น (ไผมักกุ้งสด กะใส่กุ้งสดเเทนกะได่ค่ะ )ลงไป ผัดรวมกัน เทน้ำซุปลงไป
3. เติมเครื่องปรุง น้ำตาล น้ำปลา ซีอิ้วดำ ปรุงรสตามใจชอบ
4. น้ำเดือดเอาเส้นลงไป (เส้นหมี่โคราชบ่ต้องเเช่น้ำก่อนค่ะ)
5. ผัดจนน้ำแห้ง เเล้วกะตักใส่จาน เสริฟ์พร้อมถั่วงอกสด กับคลื่นฉ่าย ถ่ามีส่มตำนำเข้ากันเป้นอย่างดี จ้า