หัวข้อ: อะไรคือ สวีวี่วี

เฒ่าแหยม
    Guest

ความเยือกเย็น อะไรคือ สวีวี่วี

ขอความกรุณาช่วย ไขความนิดเถอะครับ เผอิญผมไม่ใช่คนท้องถิ่น อิสาน แต่สนใจในเรื่องของภาษาและวัฒนธรรม

เคยได้ยินมาจากเพลงเก่า เพลงหนึีง คือเพลง สาวบ้านแต้ ประโยคหนึ่งของคำนี้คือ...

......จากไป..สวีวี่วี ถ้าบุญเฮามีคงจะได้เจอกัน...

แสดงว่าการจากกันครั้งนี้ คือไปยาว เลยหรือไร ขอความรู้หน่อยครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    สวีวีวี่ ... เป็นคำขยาย เป็นคำสร้อยครับ..เหมือนกับ ..เอิงเอย..
    เป็นคำเสริมว่า จากไปแล้วคงจะจากไปนาน ชนิดที่ว่านานมากๆ
    อย่างที่ท่านว่าแหล่ะครับ เพราะขนาดที่ว่าบุญมีถึงจะได้เจอกันเลยที่เดียว
    /
    /
    แต่ที่รู้แน่ๆ สวี เป็นอำเภอหนึ่งในจังหวัดชุมพร ครับ คนที่ร้องเขาเขาอาจจะ
    ลาสาวบ้านแต้ไปอยู่ที่ อ.สวีนี่ก็ได้::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวไทเลย
    ::) คือสิแหม่นนำคำเว่า บ่าวเมืองกาญจน์หล่ะเน๊าะ อาจสิลาจากกันไปแล้วไปลับ คั่นบุญพาวาสนาส่ง กะคงสิได้พ้อได้พบกันอีกฮั่นหล่ะครับ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แป้งป๋อง
    รู้จักแต่ สตีวี่จี ค่ะ เศร้าใจจังเลย งิงิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย
    มันแม่นคาวมหมายเดียวกันบ่น่อกับคำว่า
    มิดออนซอน จ้อยจั๊ด ไปออดหลอด ไปอาดหลาด
    จงเอาชนะในความยาก มิฉะนั้นความยากจะชนะท่าน

เฒ่าแหยม
    Guest
    ขอบคุณหลายๆเด้อ คับ

เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าแป้งป๋อง แป็นแฟน สตีวี่ด้วย....อิ อิ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    สวี กะเป็น อำเภอหนึ่งของ จ.ชุมพรคือว่าหล่ะ คำนี้ผมกะบ่อเคลียร์ปานได๋ แต่เข้าใจว่าเพิ่นคงเอาคำว่า สวีไปพ่วงกับวีหวี่ ซึ่งเป็นคำขยายว่าไปแล้ว ไปเลย ประมาณนั้นหล่ะเนาะ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

Tags for this Thread