หัวข้อ: เจ้ากรรมนายเวร....ธ.ที่ราบสูง

นัยกระจอก
    Guest

เจ้ากรรมนายเวร....ธ.ที่ราบสูง

::) เจ้ากรรมนายเวร

อาจารย์คนหนึ่งบอกผมว่า คนเรามีเจ้ากรรมนายเวรคอยให้ผลแก่ชีวิต จึงมีการทำบุญอุทิศส่วนกุศล ให้ท่านเจ้ากรรมนายเวรของเรา เพื่อท่านจะได้อภัยและยกโทษให้ แม้กระทั่งไหว้พระสวดมนต์ ก็อธิฐานจิตขอให้ท่านอโหสิกรรมให้ ยังจะมีวิธีอื่นใดอีกหรือไม่ ที่ทางพระพุทธศาสนาจะช่วยได้
    เรื่องเจ้ากรรมนายเวรตามที่อ้างมานี้ ไม่ใช่หลักในพระพุทธศาสนา เพราะตามหลักพระพุทธศาสนาถือว่า เมื่อเราทำบาป บาปที่เกิดขึ้นในสันดานก็ย่อมจะให้ผล ไม่มีใครอื่นที่จะมาลงโทษ เหมือนกับเราที่รับประทานอาหารที่มีเชื้อโรคเข้าไป โรคก็จะเกิดขึ้นในร่างกาย และก้ได้รับความทุกข์ทรมานเจ็บป่วย ความทุข์ทรมานทีเกิดขึ้นจากเชื้อโรค จะทำให้มีการเจ็บป่วย นั่นคือการลงโทษ
    เช่นเดียวกัน ชีวิตของแต่ละคน จะมีความสุขสบายหรือมีความทุกข์ยากลำบากแค่ไหน มันเป็นผลมาจาก “กรรม” คือการกระทำของสองเรา ส่งผลให้ชีวิตแผกแตกต่างกัน ตัวผลคือวิบากกรรมที่เราเคยกระทำไว้นั่นและคือเจ้ากรรมนายเวรละ
    อย่าลืมว่า
    เมื่อเรากระทำกรรมชั่ว กรรมชั่วนั่นและจะเป็นผู้ลงโทษเราเอง
    ในกรณีอย่างนี้ การทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ ย่อมไม่มีผลแต่อย่างใด นอกจากเราจะได้บุญเพราะการกระทำอันนั้น และจากบุญที่เกิดขึ้นแก่เราอันนั้น ก็อาจจะบรรเทาถึงผลร้าย ที่เกิดจากกรรมชั่วในอดีตได้บ้าง
    โปรดสังเกตให้ดี เมื่อพูดถึงตามหลักศาสนาอื่น เช่น คริสต์มาสเป็นต้น ในเมื่อเราทำผิดหรือทำถูก ก็จะมีพระเจ้าคอยลงโทษให้รางวัล หากพระองค์ไม่เอาโทษ เพราะที่เราได้ทำบางสิ่งบางอย่างให้เป็นที่ถูกมจของพระผู้เป็นเจ้า บาปทั้งหลายที่เราเคยทำก็ป็นอันยกเลิกไปได้ทั้งหมดคือจะไม่มีผลอีกต่อไป
    ธ.ที่ราบสูง

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

บาปบุญเป็นคนละส่วนกันสิลบล้างกันบ่ได้...เพียงแต่ผลของอีหยังสิมาแสดงก่อน...นั่นหมายถึงหากเราทำแต่ความดี...ผลของความดีกะสิปรากฎ...แต่สิมีบางคนถามว่าทำความดีตลอดแต่เป็นหยังคือทุกข์ยากแท้...อันนั้นถือว่าผลกรรมปรากฏอยู่ซึ่งอาจจะเป็นสิ่งที่เราทำมาแต่อดีตกะได้....นี่คือตามความเข้าใจของเด็กน้อยจ้า....55555
    :)

นัยกระจอก
    Guest

หล่อนัย คนไคแน่

:g ถูกต้องนะครับเด้กน้อยผีบ้า
    เขาเอิ้น ปุพเพกตปุญญตา คนทีทำความดีไว้ในชาติปางก่อนครับ
    เจ้ากะเข้าใจดี นี่ เคยไปทำสมาธิที่วัดไหนเหรอ:g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ต้องยอมรับเลาเด้อบ่าวนัยนั่น

บวชจนได้เป็นมหาตั๊วนั่น

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ค่ะ ท่าน มหานัย

ท่านมหา สาธุ สาธุ นำ เด้อจ้า ท่านนนนมหานัย;d