หัวข้อ: แนะวิธีดูแลเส้นผมด้วยพืชผักในครัว

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ต้นข้าว

แนะวิธีดูแลเส้นผมด้วยพืชผักในครัว

ใครทราบบ้างว่า พืชผักในครัวก็สามารถนำมาดูแลรักษาเส้นผมได้เหมือนกัน วันนี้เกร็ดความรู้มีเรื่องนี้มาฝากกัน

แนะวิธีดูแลเส้นผมด้วยพืชผักในครัว

ชะอม ถ้าผมขาดชีวิตชีวา เจอลมแรงยังแทบไม่กระดิก แนะนำว่าให้ใช้สูตรชะอม โดยใช้ใบชะอมประมาณ 1 กำมือ นำมาต้มกับน้ำสะอาด 3 ถ้วยจนเดือด กรองเอาแต่น้ำเขียว ๆ นำไปวางไว้ให้เย็น หลังจากสระผมสะอาดแล้ว นำผ้าขนหนูชุบน้ำชะอมพอหมาด ๆ เช็ดถูให้ทั่วศีรษะ จะช่วยคืนสภาพเส้นผมให้ดีขึ้นได้ และยังช่วยไม่ให้ผมแตกปลายอีกด้วย

ตะไคร้ ใช้แก้ปัญหาผมแตกปลายได้ผลดีทีเดียว ให้ใช้ตะไคร้ 2-3 ต้น นำมาตำให้ละเอียด กรองเอาแต่น้ำ หลังจากสระผมสะอาดดีแล้วนำน้ำตะไคร้มาชโลมและนวดให้ทั่วศีรษะทิ้งไว้สัก 10 นาที จึงล้างออก ทำกันเป็นประจำสัก 2 เดือน

รู้อย่างนี้แล้วก็อย่าลืมดูแลรักษาเส้นผมกันด้วย จะได้มีผมที่สวยเงางามไปนานๆ

ข้อมูลจาก
    เดลินิวส์ออนไลน์

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    โอ้ย..เสียดายเด้ ผมกะบ่มีพอได้รักษา ฮ่าๆ เกิดมาอาภัพ ห้ามผมยาว

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อันสูตรหมากกูดหมักผม กะดีเด้อพี่น้อง ไก่น้อยเฮดประจำคั่นว่างๆหว่า
    บีบเอาตะน้ำมะกรูด + น้ำมันมะกอก นิดน่อย มาชะโลมผม หมักทิ่มไว่ จัก 1-2 ชั่วโมง เเล้วค่อยสระออก ผมสิมีน้ำหนักเเละกะนิ่ม ดีจ้า .. ลองเบิ่งเด้อ

ปล.. ผุหัวหยิกๆ ทางเทิงฮั่นกะเฮดได่เด้อ ฮ่าๆๆ ::)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา
    ไผ๋สิไปงานบ้านมหาพาแลงต้องการทําผม ทรงไหนกะแล้วแต่ ช่วงเช้าวันงานก็ติดต่อมาได้ ช่างสาวบ้านนาสิทําให้ประทับใจทุกคนเลย อิอิๆๆยกเว้นผมสั้นแบบอ้ายบ่าวคนเดิมกับอ้ายศรี สั้นโพด คํานวณทรงบ่อถูก อิอิๆๆ

ตะไคร้กับหมากกรูดกะสิพอใช้ได้อยู่ดอกน้องต้นข้าว
    แต่ชะอมนั่นตี้ ขนาดกินเข้าไปไว้ในท้อง ฝรั่งยังย่านแล่นหนีแหม๋หล่า คั่นเอามาหมักผมคือสิบ่มีไผเข้าใกล้หละพี่ว่า::)
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่