หัวข้อ: วิธีรักษาหวัดด้วยตัวเอง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ต้นข้าว

วิธีรักษาหวัดด้วยตัวเอง

1. ควรรู้ว่าใช้ยาเมื่อไร ไม่ใช่ว่าพอเริ่มตัวรุมๆแล้วต้องทานยาไปซะทุกครั้ง เพราะบางทีอาการที่เหมือนว่าจะป่วยนั้น เป็นเพราะว่าร่างกายเรากำลังต่อสู้กับเชื้อโรคในตัวนั่นเอง

2. สั่งน้ำมูกบ่อยๆ จะดีกว่าที่จะสูดน้ำมูกกลับเข้าไป ให้ใช้นิ้วมือกดจมูกไว้ข้างหนึ่งแล้วสั่ง จะช่วยไม่ให้หูดับหรือปวดหูได้

3. ดูแลตัวเองให้อุ่นอยู่เสมอ นอนอยู่ในผ้าห่มอุ่นๆ จะช่วยให้ร่างกายได้พัก ไม่เพิ่มภาระและช่วยให้แข็งแรง ตอนที่ระบบต่างๆในร่างกายเรากำลังต่อสู้กับเชื้อโรค

4. กลั้วคอ กลั้วคอด้วยน้ำเกลืออุ่นสักวันละ 4 ครั้ง จะช่วยลดแบคทีเรียในลำคอได้

5. ดื่มน้ำร้อน น้ำร้อนๆจะช่วยให้โล่งจมูก ลดการขาดน้ำ และช่วยให้คอและจมูกที่อักเสบนั้นอาการดีขึ้น

6. อาบน้ำอุ่นจัด หรือเปิดน้ำร้อนๆในห้องน้ำ อยู่ในนั้นสัก 5 นาที เหมือนกับนั่งอยู่ในห้องอบไอน้ำ จะช่วยให้จมูกโล่งขึ้น อย่าอยู่นานเกินไปละกันนะคะ

7. วางถุงร้อนหรือถุงเย็น วางไว้ที่บริเวณดั้งจมูกที่แน่นจะช่วยให้เลือดไหลเวียนได้ดีขึ้น ลดอาการแน่นจมูก

8. นอนบนหมอนสูง ช่วยให้หายใจสะดวกขึ้น ไม่แน่นจมูกเกินไป

9. งดเดินทางโดยเครื่องบินสักพักหนึ่ง ความดันในช่วงที่เครื่องบินปรับระดับขึ้นลงจะมีผลต่อความดันหู และแก้วหูมาก ไม่เป็นผลดีกับหูเวลาที่เราแน่นจมูกอยู่ ถ้าจำเป็นต้องเดินทางด้วยเครื่องบินจริงๆ ควรพกสเปรย์ฉีดจมูกแล้วฉีดก่อนที่เครื่องจะขึ้น-ลง

จาก www.littleandmom.com

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับ ช่วงนี้กะบ่สะบายเป็นไข้หวัดพอดี

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    ขอบคุณมากๆๆๆเช่นกันจ้า..

ตอนนี้ก็เป็นหวัดอยู่เลยค่ะ จะดูแลตัวเองตามคำแนะนำนะค่ะ// อยากหายแล้วค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอ
    55+ ตอนนี้กะลังเป็นอยู่พอดี เจ็บแต่คอนี่ละหลาย เห็นหยังแซบๆ กะกินบ่ใด้ แต่เฮ็ดจังได๋กะบ่หายจักเทือ แต่กะเฮ็ดตามเลาเว่ามาเหมิดสูอย่างแล่ว แต่ข้อสุดท้ายนี่กะคือสิเฮ็ดง่ายอยุ่ดอก เพราะว่าบ่มีเครื่องบินขึ้นนำเขาดอกเด้อ ::)

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5
    เจ็บคอ..ถ้ารักษามาทุกวิธีแล้วไม่หาย ต่ายแนะนำให้สังเกตตัวเองนะคะว่า
    เจ็บตอนไหน ช่วงไหน มีไข้ด้วยหรือป่าว...
    ดูว่าไปดื่มอะไรหวานๆ หรือแรงๆมาหรือป่าว....:)
    ถ้าเป็นประจำ ฤดูกาลแก้ยากมากค่ะ....ขอแนะนำเพิ่มเติมคือกลั้วคอบ่อยๆนาน 3 -4 ครั้ง/ วัน
    ด้วยน้ำเกลืออุ่นๆ ไม่ต้องเค็มมาก ตามด้วยน้ำสะอาดทุกวันๆๆๆๆ ซัก 1 เดือนนะคะ
    อีกวิธีคือ เอาผงฟ้าทะลายโจรโรยในคอทุกวัน ทนขมหน่อยนะคะ
    มีคนแนะนำ ว่าทำแล้วเค้าหายคะ เป็นสมุนไพร ไม่อันตรายด้วย ลองดูนะคะ
    ถ้ายังไม่หาย ไปให้หมอดูคอ ส่งคอหน่อยนะคะ