หัวข้อ: คนที่คิดจะมีกิ๊ก ควรอ่าน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ต้นข้าว

เสียงอุทาน คนที่คิดจะมีกิ๊ก ควรอ่าน

คนที่คิดจะมีกิ๊ก ควรอ่าน

เอามาจาก Forward mail
    เราว่ามันดีนะ ก็เลยอ่านเอามาให้อ่านกัน ไม่รู้ได้อ่านกันบ้างหรือยัง

คนที่คิดจะมีกิ๊กควรอ่าน และคนที่คิดจะเป็นกิ๊กกับแฟนใคร สามีใครก็ควรอ่าน.....อย่าทำตัวให้ครอบครัวใครเดือดร้อนเพราะความสนุกแค่วูบเดียว...

พัฒนาสมองแล้วก็ควรพัฒนาจิตใจด้วยนะคร๊าบพี่น้อง

อยากส่งให้ คน ทั้งโลก (อ่านให้จบน่ะ..มันน่าคิดตามน่ะ และควรพยายามปฎิบัติให้ได้)

ผมในฐานะผู้ชายไทยคนหนึ่งที่รักภรรยามากๆ

อยากจะเล่าเรื่องตัวเองกับภรรยาให้ฟังบ้างครับ ภรรยาผมตั้งแต่คบมา 12 ปีนั้น ไม่เคย:

1 ไม่ทำงานบ้านใดๆเลย ไม่ชอบและไม่ทำ มีบ้างนานๆครั้ง นับครั้งได้
    2 ไม่ทำอาหารให้ทานเลย
    3 ไม่ชอบเลี้ยงสัตว์ในบ้าน ผมรักหมามาก แต่ เมียไม่ให้เลี้ยงก็ไม่เลี้ยง (วุ้ย) เมียกะหมานะ เลือกหมา เอ้ย เมียอยู่แล้ว
    4 ไม่เคยพูดคำหวานหรือ ให้การด์ในวันสำคัญ ผมต่างหาก ชอบ surprise เค้าทุกครั้ง (มีบ้างที่เค้าให้การด์คือ ผมทวง!)
    5 รายได้ผม เดือนเป็นแสนๆ เค้าเก็บบริหารในบ้านหมด ผมได้ใช้อาทิตย์ละ 1500 ครับ น้อยกว่าเด็กจบใหม่อีก
    6 ขี้บ่นมากๆๆ บ่นทุกเรื่องที่บ่นได้
    7 ไม่ชอบแต่งตัว ไม่เคยแต่งหน้าไปทำงานในชีวิต
    8 ไม่ค่อยเปิดมือถือ จนเพื่อนเค้ารำคาญกันไปหมดแล้ว
    9 ไม่ชอบเดินห้าง ไม่ชอบของทันสมัย hi-tech ซึ่งตรงข้ามกับผม

แต่....
    ผมรักเธอมากยิ่งกว่าชีวิตผม ผมตายแทนเมียได้ทุกเมื่อ
    เงินประกันชีวิตเป็นชื่อเธอคนเดียว ทุกข้อที่ยกตัวอย่าง ส่วนใหญ่ผมรับได้แต่ต้น

บางข้อผมอึดอัดในตอนต้นแต่คุยกันแล้ว ผมรับได้ครับและตามใจเธอทุกอย่าง
    อะไรที่ทำแล้ว แฟนผมมีความสุข ผมทำให้ได้ทุกอย่าง ทุกวันนี้
    ชินและมีความสุขมากๆๆ ถ้าภรรยาผมไปปรับปรุงตัวเองให้เด่นหรือแปลกไป
    ผมรับไม่ได้ครับ เพื่อนมีล้อว่า กลัวเมียบ้าง ผมเฉยครับและบอกว่า
    ผมมีความสุขมากๆอยู่แล้ว ไม่แคร์ใครครับ ระวังเพื่อนกับเมีย

ผมเลือกเมียครับ เวลาคุณแก่ เวลาคุณป่วย เวลาคุณจะตาย
    คุณจะกุมมือเพื่อนแล้วร้องไห้หรือป่าวครับ?
    ลูกเมียต่างหาก คือ คนที่จะแบ่งปัน
    ทั้งสุขและทุกข์กับเรา
    ผมโชคดีที่มีเพื่อนดีๆที่ไม่ยุ่งเรื่องส่วนตัวผมเยอะมากๆ
    ชีวิตผม ผมเลือกเองครับ ผมรักของผมแบบนี้

สิ่งที่จะบอกทุกคนคือ

1 คุณเลือกแฟนของคุณแบบนี้เอง ถ้าเค้าไม่ถูกใจจะไปบ่นทำไม
    2 No one is perfect. คุณก็ไม่ perfect ผมก็ไม่perfect แต่ ถ้าคนสองคนรักกันมากๆ เราจะมองแต่ข้อดีของกันและกันครับ Positive thinking กับชีวิตครับ แล้ว ชีวิตจะมีความสุข
    3 อย่าไปเปรียบเทียบชิวิตคู่เรากับคนอื่น เทียบสูงไม่เท่า เทียบต่ำยังเหลือ เรายังโชคดีกว่าคนหลายล้านในโลกที่มีโอกาส รัก และ ถูกรัก

หลายคนไม่มีโอกาสแม้แต่จะเดิน พูด หรือ ทานข้าวเอง
    ผมและครอบครัวเพิ่งไปบริจาคเงินและเลี้ยงเด็กพิการปากเกร็ดมา ชีวิตหลายร้อยชีวิตในที่แห่งนั้น ลำบากกว่าเราเป็นร้อยเป็นพันเท่า
    และใครบางคนมัวแต่วิจารณ์สิ่งที่ไม่ดีของคนข้างตัวที่ เราเป็นคนเลือกเอง นิ้วหนึ่งนิ้วที่ชี้ต่อว่า แฟนคุณนั้น อีกสี่นิ้วชี้หาตัวคุณเองนะครับ

ถ้าคุณเบื่อแฟนคุณเรื่องนั้นเรื่องนี้

แล้วไปมีคนใหม่ เดี๋ยวคุณก็หาเรื่อง ติ
    หาเรื่องว่า แฟนคนใหม่คุณได้อีก
    คุณไม่รักและภูมิใจในแฟนคุณ แล้ว ใครจะรักครับ
    และผมไม่อยากให้ผู้หญิงเอาเรื่องผมไปให้แฟนคุณอ่านเพื่อให้ทำตาม
    คนไม่ใช่หุ่นยนต์ครับ

กรุณาเคารพตัวตนปัจเจกชนของผู้ชายแต่ละคนที่ไม่เหมือนกันด้วย
    เพราะผู้หญิงหลายคนหรือคุณเองก็ทำสิ่งดีๆที่แฟนผมทำมากมายให้ผมไม่ได้

ภรรยาของผมมีข้อดีเป็นล้านๆๆข้อ มากกว่าข้อเสียเก้าข้อข้างต้น เช่น

เป็นเด็กเรียน ไม่เคยเที่ยวกลางคืนในชีวิต
    ไม่ดื่มเหล้าเบียร์และเล่นอบายมุขใดๆ และเป็นคนใจบุญมากๆ
    ท่องชินบัญชรได้คล่อง ตอนแต่งงาน ท่องบทสวดได้หมด ผมไม่ได้เลย!
    อายสุดๆๆ สุดท้ายผมก็พัฒนาเรื่องทางธรรมไปให้ใกล้เธอมากที่สุด
    พยายามครับ, ภรรยาผมให้นมลูกเองมาสองปีกว่า เหนื่อยมากๆ แต่
    เธอไม่บ่นสักคำ ผมซึ้งมากครับ มีกี่คนในประเทศที่เป็นแบบนี้
    ผมภูมิใจของผมเองนะ ไม่ได้โอ้อวด, ผมจะถอยรถAccord ป้ายแดงให้ภรรยา เธอยืนยันขอขับรถเล็กคันเก่าสองแสนโลแล้ว ไปเรื่อยๆ รถซื้อมาราคาลดสมชื่อ เก็บเงินให้ลูกดีกว่า เธอว่างั้นครับ

เรื่องอื่นๆฟุ่มเฟือยไม่ต้องพูดถึง เธอใช้มือถือรุ่นเก่าสุดครับ ยิ่งไปกว่านั้น

ผมเป็นแฟนคนแรกในชีวิตเธอครับ เดี๋ยวนี้อย่าถามวัยรุ่นสมัยนี้เลยครับเรื่องนี้

อายุสามสิบต้นๆ เราปลดหนี้บ้าน 150 ตารางวาแถวรามคำแหง
    ราคาตลาดตอนนี้ 8-10 ล้านในเวลาเพียง 6 ปี เรามีรถหลายคัน
    เรามีทุกอย่างที่เราอยากได้ มีเงินเก็บเป็นล้าน ไปเที่ยวเมืองนอกทุกปี

ด้วยการบริหารเงินในบ้านของเธอ เราคิดว่า ก่อนสี่สิบเราสามารถเกษียณตัวเองได้ ถ้าเราอยากทำทั้งที่เราสองคนเริ่มต้นจากศูนย์ทั้งคู่ โหนรถเมล์มาด้วยกัน
    ทุกอย่างมาจากสองมือเราไม่มีจากที่บ้านเลยเพราะที่บ้านเราทั้งสองรับราชการทั้งคู่

ผมอยาก สรุปสั้นๆว่า

ถ้าเรามัวหลงละเลิงกับกิเลสรอบข้างไม่ว่าจะเป็นกิ๊กใหม่ที่ดูสาวกว่าแฟนเรา
    ดูหนุ่มดูดีกว่าแฟนเรา ปรับตัวเราไปให้ดึงดูดเค้า
    เราจะไม่มีวันพอใจกับคู่และชีวิตเลยครับ
    คุณจะเหนื่อยตลอดชีวิตและไม่มีวันพบรักแท้

ลองนึกเล่นๆว่า ถ้าสมัยรุ่นคุณพ่อคุณแม่เราสมัยนั้น เป็นแบบรุ่นเราบางคน
    สังคมไทยคงวิบัติสุดๆครับ เราคงไม่อยากให้รุ่นลูก
    รุ่นหลานของเรานำด้านไม่ดีของรุ่นเราไปปรับใช้นะครับ เหรียญมีสองด้านครับ
    อยู่ที่มองด้านไหน คุณอาจจะปรับตัวเองเพื่อหลอกบางคน บางเวลาได้
    แต่คุณหลอกทุกคน ทุกเวลาไม่ได้ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ
    เค้าจะรักที่ตัวคุณ ไม่ใช่เสื้อผ้า เครื่องประดับหรือเงินคุณ

จงพอใจกับคู่ของคุณเพราะ 'คุณเป็นคนเลือกเองครับ'
    ก่อนมาเขียนก็เกริ่นๆกับภรรยาแล้วแต่เค้าไม่อยากให้มาเล่าเรื่องส่วนตัวให้คนอื่นฟังแต่
    ผมคิดว่าจำเป็นครับที่อยากให้ทุกท่านโหวตให้ผมครับเพื่ออีกกระทู้ชู้กิ๊กนั้นจะได้ตกไป
    และสังคมไทยจะได้มีอีกมุมมองที่แตกต่างกันไปในทางที่ดีครับ..........

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

อ่านแล้วยังเหลือคนที่มองโลกแบบนี้อีกเยอะไหมเนี่ย...
    แอบดีใจ (ปนอิจฉา) กับคุณภรรยาของเจ้าของข้อความนี้จัง

ลิ้งค์ที่เกี่ยวข้อง
    กฏหมายครอบครัว เมื่อสามีมีกิ๊ก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    บอกช้าเกินไปครับ มีกิ๊กไปแล้วสิเฮ็ดจั่งได๋ดีหละครับ ::)
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม

พบปะพูดคุย

การมีกิ๊กบางคนก็คิดว่ามันเป็นลาภ

แต่ถ้าเมียรู้ก็จะ็เป็นลาบเลือดสดๆ
    ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สายลม
    การมีกิ๊ก เป็นการทำให้เราผิดอย่างหนัก โดยเฉพาะผุหญิง ถ้าผุชายรู้เขาจะเสียใจมากแล้วก็รับไม่ได้ เคยมีแล้วดอกหว๋า ทรมานคักกกกกกกกกก เมื่อความหลับแตกกกกก ครอบครัวไม่มีความสุข ทะเลอะกระแฟนทุกวัน ทำให้เขาไม่ไว้ใจ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ Sweet_M
    ระวังไว้เด้อ ผู่ได๋มักมีกิ๊ก สักมื้อหนึ่งระวังสิโดน คิ๊ก{kick} อิอิ
    .....โลกหมุนไป ใจอยู่กับเสียงเพลง ชีวิตฉันคืออิสระ I am what I am.....

คนเมืองเก่า
    Guest
    การซื่อสัตย์ต่อคนที่เรารักและรักเราเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในการที่จะประคองความรักของเราให้ยืนนาน ถ้าคุณมีกิ๊กแล้วลองมองกลับไปดูซิว่าถ้าแฟนคุณมีบ้างคุณจะรู้สึกเช่นไร8)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ข่อยบ่อยากมีเมียน้อย และกะบ่อยากมีกิ๊ก สำคัญที่สุดคือ ถ้าสิคบกัน อย่าให้เด็กดื้อฮู้กะพอ ฮ่า ๆ ๆ :g:g

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์

ความเยือกเย็น

สุดยอดเลยผู้ชายคนนี้
    อย่างนี้น่าจะให้รางวัล
    สามีรักเมียดีเด่นแห่งปี

8) (t :) :g

ป๊าดดดดดดดดดดดด ว่าเราหรือ เปล่าเนี้ยยยยยย คิดไปโน่นนนนนนนน โอ้ยย ต่อไปบ่ตั้งแล้วกะทู้นี่ ข้าพเจ้าเว้ายอกหมู่ยอกพวกซือๆ เด้อ ขอรับกระผม บ่อได้ตั้งใจจะจะเป็นกิ๊กกับไผหรือให้ไผเป็นกิ๊กเด้อ ขอรับ ตั้งขึ้นมา เพื่อม่วนชื่นกะหมู่กะพวก ซือดอก กำ เราผิด อ้างถึง////////////////////อยากให้ทุกท่านโหวตให้ผมครับเพ ื่ออีกกระทู้ชู้กิ๊กนั้นจะได้ตกไป
    และสังคมไทยจะได้มีอีกมุมมองที่แตกต่างกันไปในทางที่ ดีครับ..........

ขอโทษขอรับกระผม ผิดไปแล้วว กำเวร

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เจ๊ชอบพูดเล่นๆว่าอยากมีกิ๊กอ่ะ แต่ว่าให้ทำคงไม่เสียภาพพจน์นางสาวไทย 555
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread