หัวข้อ: คิงคิง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ หมอลำเอกชัยคนหล่อ

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ คิงคิง

เป็นคำวิเศษ ตรงกับความหมายในภาษากลางว่า จริง,แท้,หรือไม่ได้แอบอ้างขึ้นมา

เช่น

มีคำถามว่า="หมอลำเอกชัย พรมหล่อ เจ้าเป็นน้องชาย "คิงคิง" ของอ้ายตี๋ บ้อครับ?"

หมอลำเอกชัย ตอบ="บ่อเเหม่นดอกคับ เผิ่นเป็นแค่ลุกพี่ลูกน้องกันกับผมถ่อนั้นครับ"::)

ไทเฮา
    Guest
    เอ้อ.เป็นตะน่าสนใจครับ คำนี้ น่าสิเป็นคำไทคำลาวเก่าๆ
    ปัจจุบันเริ่มหายๆ ไปแนแล้ว

คิง
    คิงคิง

บอฮู้จักคิง = ไม่รู้ตัว,
    คิงฮ้อน = ตัวร้อน

คำสามคำนี้ น่าสิมีความสัมพันธ์ และพัฒนาการเกี่ยวโยงกัน
    คิง,คิงคิง,จริงจริง

คิง แปลว่า ตัวตน,ตัวเอง,ร่างกาย = ไทฝั่งอีสานฝั่งประเทศลาว, ไทภาคเหนือ
    คิง แปลว่า มึง ใช้กับเพื่อนสนิท = ไทภาคเหนือ

(King คิง = พระราชา อันนี้คงบ่ได่เกี่ยวกันแน่นอน อิอิ ::) ภาษาฝรั่งเขา)

แล้ว คิงคิง
    คิงคิง ใช้เป็น "หมอลำเอกชัย พรมหล่อ เจ้าเป็นน้องชาย "คิงคิง" ของอ้ายตี๋ บ้อครับ
    ฟังกะคือค้นุๆยู่ดอก เป็นคำโปราณไท/ลาวแท้ๆ คิดว่า
    ซึ่งปัจจุบันเริ่มบ่อค่อยได้ยินกันแล้ว

ขอบคุณ
    พ.ณ หมอลำเอกชัยคนหล่อ หล้าย หลาย ที่เอามาให้ทบทวนให้เห็น 8)

Tags for this Thread