เรื่อง​: ​อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่านมัน​

ผม​กับ​แฟนคบ​กัน​มา​เกือบๆ​ 3 ​ปี​แล้ว​เรากำ​ลัง​จะ​แต่งงาน​กัน​ก่อนหน้า​นั้น​ผมก็รู้ว่า​แฟนผมเคยมี​แฟนมา​แล้ว​ 2 ​คน​ ​แต่ผมก็​ไม่​คิดอะ​ไรมากจนวันหนึ่งมีคนรู้จักมาพูดคุย​กัน​ใน​วงเหล้าว่ารู้จักแฟนผม​แล้ว​ก็รู้จักอดีตแฟนผม​ (คนนี้​ไม่​รู้ว่าผม​เป็น​แฟน​ผู้​หญิงที่​เขา​รู้จัก) ​เมื่อก่อนชอบมาที่คอนโดเค้าบ่อยๆ​ ​เพราะ​เขา​ฝากคอนโด​ให้​เพื่อนดู​แลตอนเขาออกไปทำ​งาน​ ​ตจว​ ​เวลากลับมาก็​เจอเพื่อน​และ​ผู้​หญิงคนนี้บ่อยๆ​มานอน​ด้วย​กัน​ ​ผมฟัง​แล้ว​รู้สึกหัวใจมันสลายตัวชา​ไร้​ความ​รู้สึกไปหมด​ ​จาก​ที่​ไม่​เคยคิดก็คิด​ถึง​ว่า​แฟนเรามีอะ​ไร​กับ​คน​อื่น​มาก่อน​และ​มีบ่อยจนแทบ​จะ​เรียก​ได้​ว่าสึกหรอ​แล้ว​ผม​ต้อง​ทำ​งานหาสินสอดเพื่อไปขอหญิงคนหนึ่งที่พูด​ได้​ว่า​เคยมีสามีมา​แล้ว​งั้นเหรอ​ ​แต่ผมรักเธอทำ​ยัง​ไงดี​ ​ผมกลับไปถามแฟน​ถึง​เรื่องนี้​เธอก็อ้ำ​อึ้ง​และ​ยอมรับมันแถมบอกว่ายอมรับว่า​เคยมีอะ​ไร​กับ​แฟนคนแรก​และ​คนที่สอง​ด้วย​ซ้ำ​แต่มัน​เป็น​ความ​เต็มใจของเธอเองตอน​นั้น​ ​แต่ตอนนี้​เธอเสียใจ​เพราะ​ตั้งแต่คบ​กัน​มาผม​ไม่​เคยล่วงเกินเธอเลย​ ​ผม​จะ​ทำ​ไงดี​ ​ผม​จะ​แต่ง​กับ​เธอ​อยู่​หรือ​เปล่าว​ ​มันติดตรึง​ใน​ความ​คิดผมมากจน​ไม่​อาจทำ​ใจ​ได้​จริงๆ​ ​ยิ่งคิดว่า​เวลา​เธอมีอะ​ไร​กับ​คน​อื่น​เธอคงทำ​อะ​ไรบางอย่างแบบ​นั้น​ผมแทบ​จะ​บ้าตาย​ ​ใครก็​ได้​ช่วย​ผมที​

​เจ้าของกระทู้กรุณาอ่าน​ความ​เห็นของผม​ให้​จบ​ ​ก่อนตัดสินใจ​

​ผม​ใน​ฐานะ​ผู้​ชายคนหนึ่ง​ ​ผม​เข้า​ใจ​ความ​รู้สึกของคุณดี​
​เพราะ​ความ​รู้สึกแบบนี้​ ​มันเคยเกิดขึ้น​กับ​ผมมา​แล้ว​

​ผม​ไม่​ได้​คาดหวังว่า​ ​คุณ​จะ​ต้อง​ผ่านมันไป​ให้​ได้​
​และ​ผม​ไม่​ได้​คาดหวังว่า​ ​คุณ​จะ​ต้อง​เลือกทางเดินเหมือนผม​
​แต่ผมอยาก​ให้​คุณ​ใช้​ ​ความ​คิด​ ​มากกว่า​ ​ความ​เครียด​....

​ถ้า​คุณตัดสินใจคบเธอต่อ​ ​และ​แต่งงาน​ใน​ที่สุด​
​ใน​สายตาของ​ผู้​ชาย​ส่วน​ใหญ่​
​จะ​มองว่า​ ​คุณคือ​ ​คนโง่​ ​คุณคือ​ ​ไอ้งั่ง​

​หรือ​แม้​แต่​ความ​คิดของคุณเองก็​เถอะ​ ​คุณก็​จะ​คิดว่า​
​คุณทำ​งานหนัก​ ​ทำ​ทุกอย่าง​ ​เก็บเงิน​ ​เพื่อไปขอเธอแต่งงาน​
​ทั้ง​เหนื่อย​ ​ทั้ง​ลำ​บาก​ ​เพื่อที่​จะ​ได้​ ​ฟันเธอ​ ​อย่างถูก​ต้อง​ตามประ​เพณี​

​แต่​แล้ว​ ​ก็มี​ผู้​ชายคนหนึ่ง​ ​หรือ​อีกหลายคน​ ​งานก็​ไม่​ต้อง​ทำ​
​เหนื่อยก็​ไม่​ต้อง​เหนื่อย​ ​เงินก็​ไม่​ต้อง​เก็บ​ ​แต่​ได้​ฟันเธอ​ ​ไปฟรี​ ​ๆ​

​คุณก็​จะ​คิดว่า​ ​คุณ​จะ​ทนเหนื่อยทำ​ไม​ ​ใน​เมื่อคน​อื่น​ ​ไม่​ได้​ทำ​อะ​ไรเลย​
​แต่​เขา​ก็​ได้​ทำ​อะ​ไรแฟนคุณไปหมดทุกอย่าง​แล้ว​

​ใน​ความ​คิดของคุณก็มัวแต่คิด​และ​จินตนาการไปว่า​
​แฟนคุณคงทำ​อะ​ไร​กับ​แฟนเก่า​ ​ท่า​นั้น​ ​ท่านี้​ ​คงร้องครางอย่างมี​ความ​สุข​
​และ​ทำ​กัน​บ่อย​ ​ๆ​ ​ทุกวัน​ ​วันละหลายรอบ​ ​กอดจูบ​กัน​ ​สารพัด​... ​ฯลฯ​

​แน่นอนล่ะ​ ​ความ​คิดเหล่านี้​ ​ผมก็​เคยวนเวียน​อยู่​กับ​มัน​ ​พัก​ใหญ่​ ​ๆ​
​ความ​รู้สึกน้อยเนื้อต่ำ​ใจ​ ​ผิดหวัง​ ​ท้อแท้​ ​มันก็​เคยเกิดขึ้น​กับ​ผมเช่น​กัน​

​ผม​ไม่​ได้​ห้าม​ไม่​ให้​คุณคิด​ถึง​สิ่งเหล่านี้​ ​เพราะ​มันห้าม​ไม่​ได้​อยู่​แล้ว​
​ใน​ฐานะ​ผู้​ชาย​ ​ที่​เรื่องของศักดิ์ศรี​ ​ต้อง​มา​เป็น​ที่หนึ่ง​
​การที่​เรา​ต้อง​มา​เป็น​ที่สอง​ ​ที่สาม​ ​ไม่​ต้อง​ให้​มากกว่านี้​
​เอา​เป็น​ว่า​ ​ถ้า​ไม่​ได้​ที่หนึ่ง​ ​หรือ​เป็น​คนแรก​ ​นอก​นั้น​ ​จะ​ที่​เท่า​ไหร่​ ​ก็​ไม่​ต้อง​การ​

​ผู้​ชายบางคน​ ​หลอกฟัน​ผู้​หญิงไปเรื่อย​ ​หลอกเปิดบริสุทธิ์​ไปเรื่อย​
​และ​เก็บ​เป็น​ความ​ภาคภูมิ​ใจ​ ​เอา​ไว้​คุยทับถม​กัน​ใน​วงเหล้า​
​ว่ากรูคือ​ผู้​ยิ่ง​ใหญ่​ ​กรูคือ​ผู้​มี​ความ​สามารถ​ ​กรูคือชายเหนือชาย​

​ใน​มุมมองของผม​ ​ผู้​ชายที่คิดแบบนี้​ ​เขา​ไม่​เรียก​ผู้​ชายหรอก​
​เขา​เรียกแค่​เพศ​ผู้​ ​ที่มีอวัยวะ​เพศชี้​ไปข้างหน้า​ ​เมื่อมี​ความ​ต้อง​การ​เท่า​นั้น​
​และ​บาปกรรมที่​เขา​ได้​กระทำ​กับ​ผู้​หญิงเอา​ไว้​ ​คง​จะ​ตามสนอง​เขา​ไม่​ชาตินี้ก็ชาติหน้า​

​ผมอยากถามคุณว่า​ ​คุณอยากแต่งงาน​กับ​เธอ​ ​ด้วย​เหตุผลอะ​ไร​
​อยากแต่ง​ ​เพราะ​เธอ​เป็น​หญิงสาวบริสุทธิ์​
​หรือ​อยากแต่ง​ ​เพราะ​เธอ​เป็น​คนดี​และ​อยู่​กับ​คุณ​ได้​

​ถ้า​อยากแต่ง​เพราะ​เธอ​เป็น​สาวบริสุทธิ์​ ​หลัง​จาก​จบพิธีงานแต่ง​แล้ว​
​ก็​เก็บเอา​เธอ​ไว้​บนหิ้ง​ ​ไม่​ต้อง​ไปทำ​อะ​ไรเธอ​
​เพราะ​ว่า​ ​ถ้า​ทำ​แล้ว​ ​เธอ​จะ​กลาย​เป็น​คน​ไม่​บริสุทธิ์ทันที​

​คนเรา​เกิดมา​ ​ไม่​ว่า​จะ​เป็น​เพศไหน​ ​หญิง​หรือ​ชาย​
​ไม่​มี​ใคร​สามารถ​รู้ล่วงหน้า​ได้​หรอกว่า​ ​ใครคือคู่​แท้ที่​จะ​อยู่​กับ​เรา​
​ถ้า​เรา​สามารถ​รู้ล่วงหน้า​ได้​ ​เราก็คงเก็บเอา​ความ​บริสุทธิ์​ไว้​ให้​คู่ของเรา​
​แต่​ใน​โลกของ​ความ​เป็น​จริง​ ​เรา​ไม่​สามารถ​รู้​ได้​เลย​....

​คนที่​เรากำ​ลังคบ​อยู่​ตอนนี้​ ​ณ​ ​เวลานี้​ ​เราอาจบอกว่า​ ​คนนี้​แหละคือคนที่​จะ​อยู่​กับ​เรา​
​เรา​จึง​ยอมมอบทุกสิ่งทุกอย่าง​ ​เพื่อ​เขา​ ​ยอมทำ​ทุกอย่างเพื่อ​เขา​...
​แต่​เมื่อ​ถึง​เวลาหนึ่ง​ ​มันกลับ​ไม่​ใช่​ขึ้นมา​ ​และ​ต้อง​เลิกลา​กัน​ไป​
​ถามว่า​ ​ใคร​เป็น​คนผิด​หรือ​ ​หญิง​หรือ​ชายล่ะ​ ​ที่​เป็น​คนผิด​
​ผู้​หญิงถูกประณาม​ ​แต่​ผู้​ชาย​ ​กับ​ถูกยกย่องว่า​สามารถ​เปิดบริสุทธิ์​ได้​

​แล้ว​ทำ​ไมเรา​ต้อง​ไปโทษฝ่ายหญิงว่า​ ​เธอนั่นแหละ​ ​คือคนผิด​
​ผู้​หญิงที่พลาดพลั้งมา​ ​เธอคือคนผิด​หรือ​
​เธอคือคน​ไม่​ดีอย่าง​นั้น​หรือ​
​เธอ​ต้อง​ถูกประณามหยามเหยียดอย่าง​นั้น​หรือ​
​เธอ​ต้อง​ไม่​สามารถ​คบ​ผู้​ชายคนไหน​ได้​อีกต่อไปงั้น​หรือ​
​ถ้า​เป็น​อย่าง​นั้น​ ​ผู้​หญิง​ทั้ง​โลกนี้​ ​คงตายไปกว่าครึ่ง​ ​ด้วย​ความ​ผิดที่ว่ามาข้างต้น​

​ผมรักแฟนของผมมาก​ ​และ​เธอก็รักผมมากเช่น​กัน​
​แฟนผมเสียตัวตั้งแต่​อยู่​ชั้นมัธยมปีที่​ 5
​เธอ​อยู่​กับ​แฟนเก่า​ใน​บ้าน​โดย​ไม่​ได้​แต่งงาน​ ​ถึง​ 7 ​ปีกว่า​ ​ๆ​
​เคยท้อง​ ​และ​เคยทำ​แท้งมา​แล้ว​.....
​หลายคนมองว่า​ ​ผมคือ​ผู้​ชายที่​โง่ที่สุด​ใน​โลก​ ​ที่​เลือกเธอ​
​แต่ผมกลับมองว่า​ ​ผม​เป็น​ผู้​ชายที่​โชคดีที่สุด​ใน​โลก​ ​ที่​ได้​อยู่​กับ​เธอ​

​อดีต​เป็น​สิ่งที่ผ่านไป​แล้ว​ ​อนาคต​เป็น​สิ่งที่​ยัง​มา​ไม่​ถึง​
​และ​ปัจจุบันคือวันนี้​ ​วันที่​เรากำ​ลังหายใจ​อยู่​ตอนนี้​
​ผม​ไม่​สามารถ​บอก​ได้​ว่า​ ​ผม​จะ​รักเธอตลอดไป​ ​เพราะ​มัน​เป็น​อนาคต​
​แต่ผม​สามารถ​บอก​ได้​ว่า​ ​ผมรักเธอวันนี้​ ​ตอนนี้​ ​และ​เวลานี้​....

​คุณเจ้าของกระทู้ครับ​ ​การ​ให้​อภัย​ ​ถือว่า​ ​เป็น​การ​ให้​ที่ยิ่ง​ใหญ่​
​มนุษย์ทุกคน​ ​ต้อง​การ​ได้​รับการ​ให้​อภัย​จาก​คน​อื่น​เสมอ​
​แต่​จะ​มีมนุษย์สักกี่คน​ ​ที่หยิบยื่นคำ​ว่า​ ​ให้​อภัย​ ​แก่คน​อื่น​

​มี​ใครอยาก​จะ​ทำ​ผิดพลาดมั้ย​ ​ไม่​มีหรอกครับ​ ​คุณก็​เช่น​กัน​
​ทำ​ไมคุณ​ไม่​นึก​ถึง​จุดนี้บ้างล่ะ​

​อย่างน้อยเธอก็​ไม่​ได้​ไปสำ​ส่อนอะ​ไร​ ​เธอก็​ไม่​ใช่​โสเภณีที่ซ่องไหน​
​ถึง​แม้​เธอ​จะ​เป็น​โสเภณี​ ​แต่​ถ้า​เธอ​เป็น​คนดีของสังคม​
​จะ​เป็น​ภรรยา​ ​และ​แม่ที่ดีของลูก​ ​ถึง​แม้​จะ​ต้อง​เสียค่าสินสอดเพื่อแต่งงาน​ด้วย​
​ผมว่า​ ​มันก็​ยัง​คุ้มค่ากว่า​ ​ที่​ไปแต่งงาน​กับ​สาวบริสุทธิ์​
​แต่สุดท้ายก็​ไป​ด้วย​กัน​ไม่​ได้​ ​ต้อง​มาจบ​ด้วย​การหย่าร้าง​กัน​ไป​

​คุณเลิก​ความ​คิดที่ว่า​ ​ไม่​ใช่​คนแรกของเธอ​แล้ว​ ​จะ​ต้อง​เสียหน้า​
​เสียศักดิ์ศรี​ ​ต้อง​มาล้างจาน​ ​รับเศษเดน​ ​อย่างที่​เขา​ว่า​กัน​
​คนที่พูดแบบนี้​ ​คือเพศ​ผู้​ที่​เห็นแก่ตัวบนโลกนี้​....
​คือชายหนุ่มวัยรุ่น​ ​ผู้​ที่​ยัง​ไม่​มี​ความ​คิด​ ​และ​มองโลก​ใน​มุมมองที่​แคบ​
​เพราะ​ถ้า​เป็น​ลูก​ผู้​ชาย​แล้ว​ ​เขา​จะ​ไม่​มีวันคิดแบบนี้​แน่นอน​

​ถ้า​ทุกคน​สามารถ​ย้อนกลับไปแก้​ไข​ใน​อดีตอันเลวร้าย​ได้​
​โลกใบนี้​ ​คงมี​แต่​ความ​สงบสุข​
​และ​คุณก็คง​ไม่​ต้อง​มานั่งตั้งกระทู้ถามแบบนี้​แน่นอน​

​ทุกอย่าง​ ​เกิดขึ้น​ ​ตั้ง​อยู่​ ​และ​ดับไป​
​มอง​ให้​เป็น​สัจธรรมของชีวิต​
​คุณก็​จะ​ใช้​ชีวิต​อยู่​บนโลกนี้​ ​อย่างมี​ความ​สุข​

​ถึง​แม้ว่าคุณ​จะ​ไม่​สามารถ​เป็น​ชายคนแรกของเธอ​ได้​
​ถึง​แม้ว่าคุณ​จะ​ไม่​ใช่​คนดีที่หนึ่งของเธอ​
​แต่คุณก็​สามารถ​เป็น​คนดีที่สุดสำ​หรับเธอ​ได้​ ​ไม่​ใช่หรือ....

​ใช้​เหตุ​ ​และ​ ​ผล​ ​ใน​การตัดสินใจ​
​อย่า​ใช้​ความ​คิด​ ​อคติ​ ​อย่าง​ผู้​ชาย​ทั่ว​ไป​

​คุณอยาก​เป็น​แค่คำ​ว่า​ ​ผู้​ชาย​
​หรือ​อยาก​เป็น​ ​ลูก​ผู้​ชาย​
​คุณเลือกเอง​ได้​.... ​โชคดีครับ​
****อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน********อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน****

​ตอบ​ได้​ดีสุดตีน​

ปล. ผู้ชายควรอ่านเพราะ : จะได้เลิกคิดโง่ๆ ว่าความบริสุทธิ์ และความสัมพันธ์ในอดีตนั้น มันสำคัญกว่าปัจจุบันและอนาคต ของคุณและคนรัก
ผู้หญิงควรอ่านเพราะ : ผู้ชายส่วนใหญ่โง่ และคิดแบบที่ว่านี้ทุกคน ฉะนั้นถ้าคุณยังมีโอกาสควรจะรักษามันไว้ แต่ถ้ามันสายไปแล้วควรทำความเข้าใจกัน อย่าปิดบัง
เพราะอย่างน้อยคุณผู้ชายส่วนใหญ่ที่ว่า ก็ไม่ได้รักษามันไว้เช่นกัน
****อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน********อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน********อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน********อยาก​ให้​ผู้​ชายทุกคน​ได้​อ่าน****